Next time, I'm Jackson Bungani. Goodbye, everyone. Hii ni idhaa ya Kiswahili, ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za jioni saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mamia ya mahujaji wamekufa Saudi Arabia kwenye hija mwaka huu, wengi wakiwa wanakabiliana na joto kali kupita kiasi kwenye maeneo matakatifu kwenye ufalme huo uliopo jangwani, maafisa wamesema Jumatano, huku wanafamilia wakiendelea kupokea miili ya wapendwa wao. Saudi Arabia haijasema chochote kutokana na vifo hivyo, wakati hali ya joto ikiendelea kushuhudiwa, wala kueleza kilichosababisha vifo hivyo. Hata hivyo, mamia ya watu walipanga foleni ndefu kwenye kituo cha kutoa huduma za dharura cha Al Musaim kwenye kitongoji cha Meka wakijaribu kupata taarifa kuhusu wanafamilia wao waliotoweka. Orodha moja iliyokuwa ikizunguka kwenye mitandao ya kijamii iliashiria kuwa takriban watu 550 wamekufa wakati wa hija iliyochukua siku tano. Afisa wa afya aliyezungumza na shirika la habari la AP na ambaye hakutaka jina lake lifichuliwe amesema kuwa huenda orodha hiyo ikawa sahihi. Ripoti kutoka kwa maafisa wengine ambao pia hakutaka kutajwa zinasema kuwa takriban mili 600 ilikuwa imehifadhiwa kwenye kituo hicho. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa Misri imewakamata maelfu ya wahamiaji na kuwarejesha makwao, wengi wa wahamiaji hao wakiwa ni kutoka nchini Sudan. Shirika hilo limesema kuwa limeorodhesha visa kumi na viwili ambapo serikali ya Misri ilirejesha jumla ya raia mia nane wa Sudan kati ya Januari na Machi mwaka huu bila kuwapa nafasi ya kuomba hifadhi au kujitetea dhidi ya kurejeshwa ripoti zimeongeza kusema kuwa pia limeorodhesha kesi 27 za wakimbizi wa Sudan waliokamatwa kati ya Oktoba mwaka 2023 na Machi 2024, 26 wakiwa miongoni mwa wale waliofukuzwa nchini baada ya kuzuiliwa kwenye mazingira magumu kabla ya kuondolewa nchini. Idadi kamili ya watu waliokamatwa au kurejeshwa makwao haijajulikana, kwa kuwa hakuna takwimu zilizotolewa kwa umma ingawa Human Rights Watch limesema kuwa maelfu walirejeshwa makao yao mwishoni mwa mwaka jana, wengi wao wakiwa ni kutoka Sudan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shambulizi la droni la Rusia kwenye mji wa Ukraine wa Lviv limejeruhi mtu mmoja, wakati zimamoto kwenye mji wa Rasia wa Azov wakiendelea kuzima moto kwenye hifadhi ya mafuta kwa siku ya pili sasa mea wa mji wa Liviv uliopo magharibi mwa Ukrain karibu na mpaka wa Poland, Andrei Sadovi amesema kuwa shambulizi kwenye kijiji cha Malekiv liliharibu jengo la makazi lenye ghorofa kadhaa pamoja na kuvunja madirisha ya majengo yaliyokuwa karibu. Afisa wa Ukraine ameambia vyombo vya habari kuwa shambulizi hilo lilikuwa operesheni maalum, ambapo Ukrain imekuwa ikilenga miundo msingi ya nishati ya Rusia katika siku za karibuni kama mbinu ya kudumaza juhudi zake za vita. Mashambulizi sawa na hayo yalitokea katika Rasia ndani ya Ukraine amekuwa yakisababisha ukosefu wa umeme mara kwa mara kote nchini humo. Mwana wa kiume wa kiongozi wa Myanmar aliyechagulia kidemokrasia Aung San Suchi ameambia shirika la habari la AFP kuwa na wasiwasi kuhusu afya ya mama yake wakati anapofikisha umri wa miaka 79 huku akiendelea kubaki kwenye kizuizi cha jeshi. Kiongozi huyo ambaye pia ni mshindi wa Nobel anaendelea kutumikia kifungo cha miaka 27 jela alichopewa na utawala wa kijeshi uliopo na ambacho makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema ni kutokana na tuhuma za uongo zinazolenga kumwondoa kwenye siasa. Suchi, ambaye angali na umaarufu mkubwa miongoni mwa wakazi wa Myanmar, kwa muda mrefu amefichwa kutoka kwenye macho ya umma tangu kutokea kwa mapinduzi ya kijeshi, ingawa ameonyeshwa kwenye picha za serikali mara kadhaa wakati akihudhuria kesi mahakamani. Vyombo vya habari vimesema kuwa amekuwa na matatizo ya afya yakiwemo kizunguzungu, kutapika na wakati mwingine kushindwa kula. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa mashambulizi ya anga ya Gaza huenda kwa mara nyingi yakakiuka sheria za kimsingi za vita. Ripoti iliyotolewa jo Jumatano ilichunguza mashambulizi sita ya anga yaliyofanywa na jeshi la Israel kati ya Oktoba na Disemba mwaka jana, wakati wa wiki za kwanza za vita vya Gaza zaidi ya watu 200 walithibitishwa kufa na ofisi ya haki za binadamu kutokana na mashambulizi hayo yaliyolenga makazi ya watu, shule, soko pamoja na kambi za wakimbizi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikukaribisha kusikiliza kipindi cha kwa undani Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangalia maswala tofauti kwa kina zaidi na kukuletea kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harrison Kamau. Hasani Shomari anaangalia kwa kina kuhusu sheria inayoratibiwa nchini Tanzania ili kushughulikia ukatili wa kijinsia katika jamii. Huko nchini Tanzania, mbunge mmoja wa viti maalum Tamim Haji Abbas hivi karibuni alihoji kuwa ni lini serikali ya nchi hiyo itatunga sheria mahsusi kwa ajili ya makosa ya ukatili wa kijinsia. Lakini wakati huo huo, mjadala kwa wadau wanasema nchini humo tayari kuna sheria za kanuni ya adhabu, sheria ya ndoa sheria ya mtoto, sheria ya makosa ya mtandao na sheria ya kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu, ambazo zina vifungu vinavyozuia makosa ya ukatili wa kijinsia. Hivi karibuni nchini humo kumekuwa na matukio mengi sana ya ukatili wa kijinsia. Je, kuna muhimu wa kutunga sheria hiyo? Na wadau wanasema wana maoni kuhusu jambo hilo. Wakili Fulgens Masawe anasema jambo linapokithiri ndiyo sheria inapotungwa mara nyingi sheria, kunapokuwepo na ombi la kutunga sheria yoyote, linakuwa ni mitikio ya matatizo mbalimbali jamii inayopitia. Kwa hiyo sheria inatungwa kwa ajili ya kuenda kuzuia au kuenda kuli-address lile jambo ambalo linaonekana ni kero au linasababisha madhara kwenye jamii. Sasa so, ukiangalia kwa siku za karibuni ukatili wa kijinsia umekuwa umeongezeka sana, na hata taarifa zinazotoka kwenye vyombo mbalimbali vile vya kiserikali au vile vya taasisi binafsi zinaashiria kuongezeka kwa ukatili huo kwa hali ya juu. Mwaka elfu mbili na eh, ishirini na mbili, jukwaa la bunge la wabunge wa sade nchi za sadek huko Namibia walitengenezea sheria ya mfano kwa ajili ya nchi wanachama wa SADC waweze kutengeneza sheria ambayo itakuwa mahususi kwa ajili ya kupambana ukatili wa kijinsia sasa. Kwa bahati mbaya, sasa hizi sheria tulizo nazo zinatoa adhabu badala ya kuzuia. Inaonekana kana kwamba sheria zilizopo zina mapungufu kwa sababu hazizuii swala hilo. Je, hiyo ni kwa nini? Wakati tazuo imeshatokea ndio sheria hizo zinaingia. Kwa mfano ukiangalia sheria zetu za mwenendo wa makosa ya jinai na kanuni za makosa ya jinai yale, unakuta sasa zinaadhibu kwa pale shaytokea. Sasa sisi nia yetu na wanaharakati wengi ambao wanapenga ukatili wa kijinsia ni kuwepo na sheria mahususi itakayozuia na itakayokuangalia viashiria na namna gani nzuri ya kuzuia ukatili usitokee, na unapotokea ni hatua gani zichukuliwe. Sasa, kwa, sasa hii kuzuia haipo kwenye sheria tulizonazo za sasahivi na pia hata sheria zilizopo sa, sasa hivi hakuna uelewa mpana wa watu namna na, na, na gani nzuri ya kupambana na ukatili wa kijinsia na ndio maana hapo ukiangalia wakati Tanzania tumeenda mbele tumetunga tumekuwa na ma na dawati la jinsia kwenye vituo vya polisi, na changamoto za awali polisi kutokujua namna gani ya kufanyia kazi uhalifu wa kawaida na kufanyia kazi haya mengine yanayokuja kama eh, mambo ya ukatili wa kijinsia. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, Wizara ya Katiba na Sheria ya Tanzania kwa kushirikiana na wizara nyingine na asasi za kiraia zinafanya tathmini kubaini iwapo ipo haja ya kuwa na sheria mahsusi ya ukatili wa kijinsia au waboreshe sheria walizo nazo. Lakini wadau wanasema, hali ikoje? Kuna umuhimu wa hili? Florence Majani ni mwandishi wa habari mwandamizi na mwanaharakati wa chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA. Binafsi nadhani kama niseme, naamini kwamba kukiwa na sheria mahususi kwa ajili ya ukatili wa kijinsia ni jambo la busara sana, kwa sababu sheria nyingine zote zilizopo zinagusa gusa tu, ni kama zimeingia katikati ya sheria nyingine na haziingii kwa undani hasa katika kuainisha makosa ya ukatili wa kijinsia kwa mfano, katika rushwa, TAKUKURU, kuna sheria ya rushwa ya ngono ile ya mwaka elfu mbili na kumi na saba nadhani sasa, yenyewe imeingia pia katika sehemu ya rushwa kama rushwa ya ngono kweli ni jambo zuri, lakini ingesimama peke yake, kulikuwa na sheria ambazo ya, ya, ma, mahususi maalum kwa ajili ya ukatili wa kijinsia ina, inachambulika ama niseme itapanuka kwa mawanda mapana zaidi na kuleta ule mgawanyo unaoweza kutoa hukumu na kuelezea namna makosa vifungo vyake au niseme adhabu zake kanuni yake kama ambavyo tuna hizo online content regulations na kama ambavyo tuna hiyo uh, national statistics act. Kwa nini tuna national statistics act? ile sheria ya takwimu. Naibu waziri wa sheria na katiba nchini Tanzania Jumanne Sagini amesema tathmini hiyo ikikamilika itasaidia serikali kufanya uamuzi sahihi kuhusu suala la kutunga sheria maksusi kwa masuala hayo ya makosa ya ukatili wa kijinsia au kuboresha sheria zilizopo nchini humo, lakini Florence Majani anasema takwimu zinatisha nchini humo. Takwimu kwa kweli ni zinatisha, tunaweza kusema hivyo. Hata kama suala tu, hili tunaweza tukaliita janga. Ni janga, yani kimsingi ukatili wa kijinsia ni janga, hata pale linapokuja swala la ubakaji na ulawiti. Watoto wetu wanabakwa, wanalawitiwa mara nyingi. Sheria yenyewe imejificha huko ndani ya sheria nyingine. Kwa nini tusiwe na sheria mahususi kwa ajili ya ukatili wa kijinsia? Akizungumzia swala hili mwanaharakati huyu anaongeza kusema kwamba kumekuwa na kusuasua katika jambo hili kwa muda mrefu, na huu ni wakati sahihi kwa jambo hili. Kumekuwa na kusuasua kwa baadhi ya viongozi kuwa na maamuzi, niseme, ni mwamko wa matako ya kisiasa, bado hayakuwa na nia ya dhati ya kuwa na sheria hii, na ila inarudi, si mara ya kwanza viongozi wote wa serikali wanaibua hili swala bungeni, lakini linakuwa linarushwa huku linarushwa kule. sasa huu ni wakati sahihi kwa sababu nadhani mbunge aliyetoa hoja ameona ana fursa. Fursa iliyopo ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambaye kimsingi ameonekana kwamba anasimamia vyema masuala ya jinsia. Kwa hivyo, mimi pia niseme mbunge huyu ameibua hoja muhimu sana, lakini pia na wadau wengine wamuunge mkono, isiwe ni jambo la mbunge huyu tu au huyu tu au hiki tu, bali iwe ni swala ambalo linafanyiwa kazi na wanaharakati wa kisoa, lakini wana na wananchi kwa ujumla. Pamoja na kuwepo sheria nyingine ambazo zinatarajiwa kuwa na vifungu vya sheria ya kupambana na ukatili wa kijinsia, wakili Fulgens Masawe anasema hiyo haitoshi. Vifungu hizi zote na sheria zote ulizozitaja zinakuja kufanya kazi baada ya tukio kutokea, kwa hiyo unakuta hazizuii tukio kutokea na pia hakuna utaratibu mahususi wa kusaidia pale anapotokea mhanga wa hii vitendo. Kwa hiyo kwa mfano sheria hizi, kwa vile sheria hizi naadhibu zaidi kuliko kuzuia kisitokee, ndio maana tunahitaji sheria mahususi ambayo itaangalia njia bora ya kuzuia haya yasitokee, e, na pale inapotokea njia nzuri zaidi ambayo itaweza kusaidia ku, ku, ku- kuifunza jamii na kujua nini kifanyike kile kitendo kisitokee tena. Mfano mwingine mzuri nikikuambia tumekuwa na changamoto sana ya kupata taarifa hata za pale ukatili unapotokea. Kuna sehemu nyingine vituo vya polisi, inapotokea ukatili ambao unahusishwa na ukatili wa kijinsia na mambo mengine, yanarekodiwa kama matukio mengine ya kawaida ya ukatili, au hata kama ni mauaji, mauaji kama mengine ya, ka, ya, ya, ya kawaida ya, kama ma, mengine. Kwa hiyo unakuta hata taarifa tulizo nazo ambao tunasema matukio yamezidi sana, huenda pia hayana uhalisia ule ambao unatakiwa kuwepo, kwa sababu pia mengine yanachukua matukio ya kawaida uh, na yana, yanafanyiwa kazi kama matukio ya kawaida kwao, nakuta hata taarifa mahususi hakuna, lakini pia kuna ngazi ya familia na tumeona makosa mengi haya yanapotokea au ukatili unapofanyika, mara nyingi mambo yanazimwa kwenye ngazi ya familia na kwenye mambo kama hayo, na kuna kovo, nguvu nyingi sana inayotumika huko chini kuzuia hili mambo, ili hatua za kisheria zichukuliwe. Wakati visa vya ukatili wa kijinsia vikionekana kuongezeka nchini Tanzania, Mwanasaikolojia Bupe Mwabenga anasema kuna umuhimu wa kuanza kumulika nyumbani. Um, tafiti siyo rasmi, ni uzoefu unaonyesha changamoto nyingi sana zinaanzia nyumbani. Nimepita kwenye shule kadhaa kwa ajili ya kuongea na watoto ambao wanasoma, kwa namna ya kuwasaidia namna ya kujilinda na ukatili wa kijinsia na unaona baadhi ya shule ziko very serious na hili jambo wanawalinda watoto wanawaangalia watoto na hata wanawatafutia wataalamu wa kuongea na watoto. Lakini je, nyumbani ambako huyu mtoto ndiko anaishi, mahali ambako huyu mtoto amezaliwa, mahali ambako huyu mtoto analelewa, kuna mchango gani mkubwa wa kuzuia ukatili ama kwa mtoto ama kwa makundi mengine kwao? Mimi ninafikiri uh, changamoto nyingi sana za ukatili zinaanzia nyumbani, ama mume na mke, ama baba na mama, ama ndugu, ama watoto kwa watoto. Kwa mimi, naomba tuanze nyumbani, tuanze kwenye families: mume, mke, baba, mama, watoto. Na kwa wale wazazi ambao wamepata watoto pamoja, tunawaita wazazi wenza, ambao hawaishi pamoja, watafuta namna ya kuboresha mahusiano yao kwa ajili ya ustawi wa mtoto. Katika jambo hili, wadau wa sheria na wana saikolojia wanaitaka serikali ya nchi hiyo kuja na sheria makususi, swala ambalo wanaamini ndio marubaini kwa wa matatizo yaliyokithiri ya unyanyasaji wa kijinsia nchini Tanzania. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Asante sana, Sande Shomari, tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu yetu ya pili. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi shughuli za mahakama nchini Kenya zimetatizika baada ya tukio la kupigwa risasi kwa hakimu moja katika mahakama ya Makadara jijini Nairobi. Swala hili limeibua maswali kuhusu usalama wa majaji na mahakimu na ikiwa sheria za kumiliki silaha mahakamani au sehemu za umma zinafaa kuzingatiwa. Wenzetu kutoka Mombasa wameangalia swala hili kwa kina. Asante. Mauaji ya hakimu ndani ya jengo la mahakama mwishoni mwa wiki jana yaliyotekelezwa na afisa polisi mwandamizi aliyejihami kwa bunduki yametikisa Kenya, haswa ikizingatiwa maafisa wa polisi wameruhusiwa kubeba silaha mahali popote. Sasa kuna msukumo kwamba sera ibadilishwe kuhusu kumiliki silaha katika sehemu ama maeneo ya umma na taasisi za serikali na pia kutekelezwa kila mara uasisi wa afya ya kiakili kwa kila afisa wa polisi jana Jumanne, shughuli katika mahakama nchini Kenya zilisimamishwa huku mahakimu na maafisa wengine katika idara ya mahakama wakiomboleza mwenzao Monica Kivuti aliyekufa baada ya shambulizi hilo la afisa wa polisi, chama cha mawakili nchini Kenya LSK kikieleza wasiwasi wake kuhusiana na maafisa wa polisi wanaoingia katika idara mahakama bila kuangaliwa. Chama hicho kiongozwa na rais wa LSK Faith Odhiambo alisema kwamba kuna haja ya kuangalia upya sheria hizo na kwamba hakuna kuachilia maafisa wa polisi kuingia tu kiholela na silaha mahali popote. Anasema kwamba kuna haki ya kila mmoja kuweza kufanya kazi yake bila kushurutishwa na wala kutolewa vitisho ambavyo huenda vikaathiri utendakazi. Jaji mkuu nchini Kenya Martha Koome aliongoza taifa kuomboleza kifo cha hakimu Monica Kivuti. Akitoa maelezo, alisema kwamba vikao vilikuwa vikiendelea alasiri Alhamisi ya Juni kumi na tatu wakati ambapo afisa mwandamizi wa Londiani Samson Kipchirchir alipomshambulia hakimu Kivuti wakati alipokuwa akiendelea na kazi yake, kwa lile alilosema kwamba mkewe alinyimwa dhamana afisa huyo mwenye umri wa miaka 55 ambaye pia aliuawa papo hapo alikerwa na amri ya mahakama kumtaka mkewe kusalia ndani kutokana na kosa lake la kujipatia milioni 2.9 kwa udanganyifu, akisema kwamba mkewe alikuwa mgonjwa na kwamba alikuwa na haki ya kupewa dhamana hiyo. Kwa undani tunazungumza na naibu rais wa chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, Bwana Mwaura Kabata. Hmm. Je, katika mahakama nyinyi, kama maafisa mnaohudumu huko, mnahisi mko salama mnapofanya kazi zenu? Unajua, usalama kwanza unaanza kwako binafsi. Sema kwamba una usalama, unakudhihirisha kwamba kwa ubinafsi wako wewe mwenyewe una usalama, lakini kwa kusema kwa ujumla, kama sisi kama wanasheria, kama tuna usalama, kazi yetu sisi kama wanasheria ni kutatua mizozo. Wakati mwingine unaweza kutatua mzozo ambao huja uelewa vizuri, na ukachukua mpindo mwingine ambao, labda yule aliyekosewa ama kuhisi kwamba uh, uamuzi wa vile kesi iliendeshwa haikuwa sawa, alafu huenda ikawa labda atachukua hisia hizo kwa chuki ama kwa hasira, itakuwa basi ni mambo mengine, yaani kageuzo ikawa kesi ya mtu mwingine, basi wakili ndio atalipa. Lakini kwa ujumla kusema, kama mawakili wanaunao usalama, usalama wetu wa kibinafsi na pia usalama wa, wa kikazi, kutokana na tukio la kupigwa risasi kwa hakimu hivi majuzi. Je, unadhani sasa e, inafaa sheria za kumiliki silaha katika eneo la mahakama zinafaa kuangaziwa upya? Unajua, ni jambo la kusikitisha sana na pia la kutaajabisha, kwa sababu uh, usalama ule ama ukosefu wa usalama katika eneo lile la mahakama ya Makadara haukusababishwa uh, uh, na mhalifu ama na mtu ambaye alikiuka sheria; ulisababishwa na askari wa usalama, yaani yule aliyekabidhiwa mamlaka ya kutekeleza usalama ndio sasa akakiuka akakuwa yeye sasa, so, ndiyo mhalifu kwa kweli. Ni kwamba ni lazima tutazingatia kubadilisha zile kanuni ambazo zimewekwa mahakamani na sehemu zengine ambazo, uh, wale waliokusudiwa kutimiza usalama uh, wanafeli katika kazi yao. Ni jambo la kusikitisha sana, ni jambo ambalo halingepaswa uh, kutokea, ni jambo ambalo linatukia huzuni. Tumejifunza mengi katika tukio hili. Jaji mkuu na washikadau wengine ikiwemo mmojawapo tubuni njia zingine za kuhakikisha kwamba usalama wa wale ambao wanatumia koti umeimarishwa, ikiwepo majaji, mahakimu, mawakili sana sana, pia waendeshaji mashtaka na pia wanauma wale ambao huja kotini kutatua kesi zao. Je, yeah, nyinyi kama mawakili, hili la kufungwa kwa hizi makeshift ah, mahakama ambazo zinajulikana kama makeshift, kama yani za muda, mmelichukuliaje? Unajua, hizi mahakama ziliunia kwa kipindi cha, cha COVID. hizi mahakama zilikuwa zinawekwa nje kwa minajili ya kuwezesha wale wanaotumia koti kupata hewa safi na pia uh, haki isisimamishwe, lakini kwa muda zikakuwa, sasa zikakuja kutumika na watu wakakuwa wako sawa nazo, na isipokuwa kwamba kitendo hichi kilitokea katika mahakama hizi hizi hizi spesheli hizi za zilizobuniwa kukaa nje, ingetokea mahali popote. Huyu ni afisa wa polisi ambaye alikuwa amebeba silaha aliyetakiwa na serikali ya Kenya na angeingia nayo kwenye koti yoyote, koti kama ni ya nyumba ama kama koti ni ya ya, ya tandarua kwangu. Mimi binafsi nasema jambo hili lingetokea mahali popote. Huyu hakuwa mhalifu, hakuwa jangili, hakuwa mwanachama wa shirika lolote la la, la la kigaidi. Alikuwa ni afisa wa polisi, na sote tunaelewa kwamba afisa wa polisi anaweza kuingia katika sehemu yoyote ile aliyokubaliwa kisheria. Kwa hivyo tukiziondoa zile silaha, kuna njia moja tunaweza kuwa mbadala tume Uh, wasilisha mapendekezo ambayo ni ya dhabiti kuliko kusema kwamba tutabadilisha sehemu ambayo ki kitendo kilitokea, tuseme kwamba hakitatokea kwengine. Kama kila mmoja ambaye anaingia kwenye mahakama hivi atakuwa akifanyiwa upelelezi kuchunguzwa, ku ama umebeba silaha basi unaamrishwa um, uiweke kando ama unaisajilisha mahali, ili baada ya ya ya kutumia sehemu ile ya mahakama basi unarudishiwa uende nayo kule ulikotoka nayo. Manake pia silaha kuna wale wenzetu wa umma ambao wamelipia leseni ya kuzibeba na pia kisheria wa, wanaruhusiwa kuzibeba, sio polisi peke yake. Kwa hivyo pia hawa ichunguze njia ambayo tunaweza ku, ku, ku, kuzichukua ama kuzihifadhi kwa kipindi kile ambacho mtu anatumia mahakama. Tukushukuru sana wakili eh, Kabati, kwa kuzungumza na VOA. Karibu, karibu ndugu yangu. Rais William Ruto katika mtandao wake wa X maarufu Twitter zamani ameonya kwamba hakuna mashambulizi dhidi ya maafisa wa mahakama ambayo yatachukuliwa kirahisi, na kwamba tukio lilotokea halikufaa kutokea na ni la kusikitisha. Nasema kwamba polisi wanafaa kuwa walinzi na sio wauaji, na hivyo basi hatukionya kwamba hakuna ruhusa tukio kama hilo kutokea katika siku za usoni. Matukio ya maafisa wa polisi nchini Kenya kufyatuliana risasi au hata pia kujifyatulia risasi kutokana na matatizo mbalimbali yamekuwa yakiripotiwa nchini Kenya. Mwaka 2022, afisa wa polisi Caroline Kangongo aligonga vichwa vya habari baada ya kuwaua wanaume wawili na kisha baadaye kutumia bunduki ya serikali kujitoa uhai kwao nyumbani. Tukio lingine kama hilo lilihusisha maafisa wa polisi katika kituo cha polisi cha Kangemi, ambapo afisa wa polisi mmoja aliwaua wenzake sita kabla ya yeye pia kujitoa uhai. Kutokana na hatua hiyo, tumezungumza na mtaalamu wa masuala ya kiusalama Bwana Enok Makanga. Ukiangalia katika mambo ya utaratibu wa usalama, napata ya kwamba kuna gaps ambazo zimeonekana waziwazi, ya kwamba lazima sasa ziangaliwe. Lipoangaliwa inamaanisha maanisha ya kwamba tumekuwa na mwanya ambao unaweza ukatumiwa na wale wale watu wako na silaha, na waweze kuingia na waweze kufanya madhara makubwa sana. Katika koti hili, idara ya mahakama ni mojawapo wa sehemu ambazo zinatarajiwa kuwa zinalindwa sana kiserikali. Labda sheria zinasema nini katika kuhakikisha usalama wa majaji je? E, ni sehemu wanalindwa wana, wana vifaa vyo. Siwezi kusema wanalindwa vifaa vyo. Sheria inasema ya kwamba lazima mpaka jaji apewe mlinzi na julikana mahali anakaa ili wale ambao wanahusika na usalama wa kotini waweze kufanya ile tunaita security assessment ya judges wote, kwa Chief Justice na wale ambao wanahusikana na mambo ya usalama katika kaunti. Unajua vile hizi koti zimeenda mpaka kuna ile district court, kuna kaunti koti, tumeenda kule chief. Siwezi yes, kusema ya kwamba kuna maofisa wa kutosha wa kuweza kupeana usalama kwa judges , lakini ni jambo la maana ya kwamba ni lazima judges wapewe usalama wa kutosha. Je, ipo sheria hasa ambayo uh, inamlinda huyu judge, kwamba wale wanaosema kwamba kuna haja ya kuangaliwa upya sheria ambazo zitaangalia kumlinda judge akiwa uh, katika shughuli zake, hasa wale wengi ambao pia huwa wamepokea vitisho kutokana na kazi wanazofanya. Unaweza kusema tu ya kwamba tujaribu tuongeze mambo ya usalama kwa wale ambao wanahusika na mambo ya kotini, ile ambayo tunasema ya kwamba security operating procedures ya kotini lazima ikazwe. Kukazwa na maanisha ya kwamba kama jaji anapeana uh, uamuzi, hujua kwamba maisha yake iko hatarini, na kama maisha yake iko hatarini ina maanisha ya kwamba lazima court ama kitengo cha judiciary wawe na mikakati ambayo wataweka pamoja na polisi kuhakikisha ya kwamba wale wote ambao wanahusika na mambo ya kupeana hukumu kotini wamepewa usalama wa kutosha, japo kuwa afisa alikuwa mume wa mshukiwa, ala, na pia alikuwa afisa mkuu, kwa sababu alikuwa afisa mwandamizi OCS. Je, katika kuangalia wale wanaoingia katika a, mahakama huenda ikawa kuna ubaguzi wa ni nani anayeachwa na silaha akiingia kusikiza kesi, kuna ya kwamba um, kile kitengo ambacho kinahusika na usalama katika mahakama waanze kuwa na kitu inaitwa security operating procedure, ambaye mtu yote ambaye ako na silaha lazima hiyo silaha ichukuliwe na isikuwe ni kwamba anakuja hivi hivi kotini. Ukienda katika high court, uh, unapata ya kwamba watu wanaingia sana sanasana high court na um, mlango ya kuingia na kuna mlango ya kutoka. Sasa inamaanisha kwamba kuanzia sasa hivi koti lazima mpaka ikuwe na clear procedures ya access control, wale watu wanaingia, na wewe kama ni polisi lazima uulizwe, uko na kesi kotini? Kama uko na kesi, uko kesi pande gani? Kama una kesi, basi uruhusii kuja kuja kuingia kotini. Na mwishowe, bwana Makanga, je, ni muhimu kwa maafisa wa polisi pia kuangaziwa hali yao ya kiakili kabla ya kupewa hizi silaha, mambo Uh, mental health ni mambo ambayo ni kitukumukuti katika jeshi la polisi ulimwengu, na kuseme hapa katika Kenya kwa polisi, tungependa kwamba uh, hiyo kitengo kichukuliwe na kiweke wataalamu. Watu kama sisi tuko tayari kupeana free, free, free advice free counseling advice, tumepitia hapo, tunajua jua ni nini kiini kubwa ambacho kiko kwa mosa na wakiongeleshwa waonyeshwe uh, jinsi ya kuku, kutumia pesa. Kuna changamoto ambazo tunahusika na, na maisha yaitumia sasa hivi ambazo maofisa wengi wameshinda kukop nazo, tukipiga hesabu utapata ya kwamba out of 100%, officers karibu 60%, eh, 40% wako under serious stress. Tukushukuru sana Bwana Enoch Makanga ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama kwa mchango wako kwenye VOA. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Aliyekuwa akikuendeshea, jina langu Harrison Kamau. Hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana.