Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi jina langu ni Patrick Nduwimana. Ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 20 Juni mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio wa shirika wetu wa afrika mashariki na kati na maziwa makuu, lakini pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika Dunia yaadhimisha siku ya mkimbizi leo hii, huku shirika la kuhudumia wakimbizi la dunia la Umoja wa Mataifa UNHCR ikisema idadi ya wakimbizi imeongezeka na kufikia milioni 120. Na katika taarifa nyingine, Umoja wa Ulaya umeomba kwa mara nyingine Rwanda kusitisha kuliunga mkono kundi la M23. Wakongo wanasema nini? sisi kama raia wa Kongo tunasubiri tuone maaction tunasubiri tuone gisi Rwanda itakuwa sanksione kufuatana na mauaji kufuatana na uporaji wa mali ambao Rwanda imeshafanya kwa nchi yetu ya Kongo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. watu tisa walifariki na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa, wakati moto uliposababisha milipuko katika ghala la zana za kijeshi katika mji mkuu wa Chad, afisa mmoja alisema Jumatano. Msemaji wa serikali Abdurahman Kulamala alisema watu 46 walikuwa wakitibiwa majeraha mbalimbali baada ya milipuko hiyo kuwashtua wakazi kutoka usingizini Jumanne jioni katika wilaya ya Guji katika mji mkuu Njamena. Kulamala alisema hali kwa sasa imedhibitiwa. Chanzo cha moto huo hakikufahamika mara moja, na Rais Mahamat Debi Itno alisema uchunguzi utafanyika. Amani kwa nafsi za waathirika, rambirambi za dhati kwa familia zilizofiwa, na afueni ya haraka kwa waliojeruhiwa, Debi alisema kwenye ukurasa wa Facebook. Baadaye alitembelea eneo la ajali pamoja na hospitali ambako majeruhi walikuwa wakitibiwa. Rais wa Guinea ya Bisau Umaro Sisoko Embalo Jumatano aliliambia shirika la habari la AFP kwamba aliamuru kufungwa kwa sehemu ya mpaka wa nchi yake na Senegal baada ya mapigano makali kuzuka kati ya jamii mbili za Kiislamu. Jamii hizo mbili kusini mwa Senegal kwa muda mrefu zimekuwa zikizozana juu ya udhibiti wa msikiti mkuu wa eneo hilo na kulaumiana kwa kuwa chanzo cha mivutano iliyosababisha vifo vya watu kadhaa hapo awali wakati wa sikukuu ya Aidi Jumatatu. Mapigano kati ya jamii hizo yalizuka katika mji mtakatifu wa Medina Gonas, umbali wa kilomita chache kutoka Guinea Bisao. Mtu mmoja aliuawa na wengine ishirini kujeruhiwa, kulingana na wizara ya mambo ya ndani. Rais Embalo alisema kufuatia mapigano ya Jumatatu, moja ya jamii inayoishi Guinea ya Bisao ilitoa wito wa kuimarisha usalama. Mara moja nilichukua uamuzi wa kufunga sehemu hiyo ya mpaka ili kuziwia ongezeko lolote la ghasia. Vyombo vya usalama vya nchi yangu vinahakikisha kwamba hatua hii inaheshimiwa kwa uangalifu mkubwa aliongeza. Senegal na Guinea Bissau zina mpaka wa kilomita mia tatu. Mapigano kati ya waasi wa M23 wanaoaminika kuungwa mkono na Rwanda na wanajeshi wa serikali Jumatano yamepelekea vifo vya takriban watu watano wakiwemo wanawake na mtoto mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya kutulia kwa ma... baada ya kutulia kwa mapigano kwa wiki mbili duru za ndani zimeliambia shirika la habari la AFP. Hili Ligongo ana ripoti kamili. Mapigano kati ya M23 na wanajeshi wa Kongo Jumatano asubuhi yalikaribia mji wa kimkakati wa Kanyabayonga. Mji huo uko katika eneo la kaskazini lililokumbwa na mzozo ambao ulizuka katika jimbo la Kivu kaskazini tangu mwishoni mwa 2021 wakati M23 ilipoanzisha tena kampeni yake ya kutumia silaha katika eneo hilo. Makombora yaliyorushwa na waasi wa M23 yamewaua kati ya watu watano na saba katika kijiji cha Bulotwa, kilomita tano kutoka Kanyabayonga, vyanzo vimesema. Wanawake na watoto walikuwa miongoni mwa watu saba waliouawa, amesema Jazi Muhindo, rais wa jumuiya ya kiraia ya Kanyabayonga. Naibu mea wa Kanyabayonga, Baraka Lukulirwa, amesema watu watano wameuawa katika ghasia hizo na wanne wamejeruhiwa, na kuongeza kuwa shule moja pia iliharibiwa. Mapigano hayo yamesababisha hofu miongoni mwa wakazi wa Kanyabayonga, vyanzo vimeiambia AFP. Mji huo umeshuhudia mmiminiko wa maelfu ya watu katika miezi ya karibuni, wakifukuzwa kutoka kwenye makazi yao na waasi. Kanyabayonga ni nyumbani mwa zaidi ya watu elfu sitini na iko karibu kilomita mia moja kutoka mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wadhibiti wawili wa, wa vyombo vya habari walifikishwa mahakamani nchini Guinea Jumatano baada ya kudai kuwa viongozi wa vyombo vya habari maarufu walihongwa na utawala wa kijeshi kesi hiyo inafuatia ukandamizaji dhidi ya vyombo vya habari unaofanywa na utawala wa kijeshi kwa miezi kadhaa nchini kote ambako redio nne binafsi na vituo viwili vya televisheni binafsi vilipigwa marufuku mwezi Mei. Katika maoni yao kwa waandishi wa habari tarehe 12 Juni, Jene Diabi na Tawel Kamara, wawili kati ya makamishna kumi na watatu wa mdhibiti wa vyombo vya habari HAC waliwatuhumu wamiliki wa vyombo vya habari ambavyo sasa vimepigwa marufuku kupokea hongo kutoka kwa serikali ya kijeshi kama malipo ya utangazaji unaopendelea serikali hiyo. Hata hivyo, vyombo hivyo vya habari viliendelea kuukosoa utawala wa kijeshi ambao ulivipiga marufuku mwezi uliopita. Makamishna hao walidai Diabi na Kamara walishtakiwa kwa kumkashifu rais na kuzuiliwa katika gereza kuu la mjini Conakry, mwenzao w Amadu Ture aliiambia AFP Makamishina hao wawili walifika mahakamani mjini Konakri Jumatano, ambako waliomba msamaha na kusema hawakuwa na ushahidi wa madai yao. Kesi yao imeahirishwa hadi leo Alhamisi. Mkataba mpya wa kujihami kati ya Rusia na Korea Kaskazini unadhihirisha kuimarika kwa mshikamano kati ya mataifa ya kimabavu na inasisitiza umuhimu wa mataifa ya kidemokrasia kuonyesha umoja katika vita dhidi ya udikteta, katibu mkuu wa NETO alisema Jumatano. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisaini makubaliano na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ambayo inajumuisha ahadi ya ulinzi wa pande zote mbili, hatua ambayo inabadili sera ya Moscow kwa Pyongyang. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema Korea Kaskazini iliipa Rusia zana nyingi za kijeshi, huku zote China na Iran zikiiunga mkono Moscow katika vita vyake dhidi ya Ukraine. Tunahitaji kufahamu kwamba mataifa kimabavu, ya kimabavu yanashikamana zaidi na zaidi yanasaidiana kwa njia ambayo hatujawahi kushuhudia hapo awali, aliwaambia mjadala wa jopo wakati wa ziara rasmi mjini Ottawa. Wakati zinaungana mkono zaidi na zaidi tawala za kimabavu kama Korea Kaskazini na China, Iran, Rusia, basi ni muhimu zaidi kwamba tushikamane kama nchi zinazoamini uhuru na demokrasia, alisema. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo vilevile unaweza kusikiliza kupitia redio washirika kama Radio Sunrise, KISFM, TKFM, Dodoma FM Mbeya, Tanzania, Mbeya Highlands, Nuru FM na nyinginezo. Mashirika ya misaada yanasema migogoro ya Sudani, Somalia, Sahel na maeneo mengine yanapokea ufadhili mdogo kuliko unaohitajika kushughulikia changamoto zinazowakabili. Mapema mwezi huu, mkuu wa baraza la wakimbizi la Norway, NRC, amesema kute, kutelekezwa kabisa kwa watu waliokimbia makazi yao limekuwa ni jambo la kawaida. Harry Wilkins anaripoti juu ya jinsi wakimbizi na makundi ya kiraia yanavyoiona hali ya viwango vya sasa vya ufadhili. Naidi Ligongo anaisoma ripoti yake. Umoja wa Mataifa unasema takriban watu milioni 120 walihamishwa kwa lazima mwaka 2023 na kufanya kuwa mwaka wa 12 mfululizo ambapo idadi hiyo imeongezeka. Mwezi huu, John Egland mkuu wa baraza la wakimbizi la Norway au NRC amesema kupuuzwa kabisa kwa watu waliohamishwa imekuwa kawaida mpya. NRC inasema Burkina Faso ina zaidi ya watu milioni mbili waliokimbia makazi yao na kuifanya kuwa moja ya janga la waliohamishwa lililopuuzwa zaidi duniani. Fotumata Pesaco, mama wa watoto tisa, alikimbia kaskazini mwa Burkina Faso miaka mitano iliyopita na anasema msaada umepungua toka wakati huo. Hapo awali tulisajiliwa na serikali, lakini hatukupata msaada wowote kutoka kwao. Mashirika machache ya kutoa misaada yalitusaidia, lakini msaada wao umepungua sana, na sasa wanakuja kwa nadra. Afisa mmoja mwandamizi wa misaada ya kibinadamu ameiambia VOA kwamba idadi kubwa ya migogoro ya kimataifa inadhoofisha utashi wa kisiasa wa kuyatatua. Well, ingawa in ni kweli kwamba ufadhili wa kazi za kibinadamu umeongezeka kwa miaka mingi, ni kweli pia idadi ya watu wanaohitaji msaada wa kibinadamu imeongezeka kwa kasi zaidi kuliko uwezo wa sekta wa kuwafikia. Hali kama ya Pesako zinatia wasiwasi wasi, anasema Ciaran Donley. So hawa watu wamekwama, wamehifadhiwa vizuri, neno ambalo ni baya kutumia wakati wa kuzungumza kuhusu watu. Hilo ni eneo moja ambalo hatuoni uwekezaji wowote wa kweli katika kutafuta in. Will Carter ni mkurugenzi wa Baraza la Wakimbizi la Norway kwa Sudan. Uh, never have I known such a uh, sijawahi kuona mazingira duni ya ufadhili kama haya ambayo yamesababisha huduma mbaya kwa watu wenye njaa. Sijawahi kuona kiwango kama hicho cha kidiplomasia na kwa kiwango fulani kupuuzwa na vyombo vya habari juu ya migogoro ya kutisha. Pesako anasema anaelewa matatizo ya ufadhili na anaombea mzozo huo umalizike jumuiya ya kimataifa ina wasiwasi kuhusu hali yetu na wakati wa mzozo wa bukina faso unaendelea ninaelewa kuwa si rahisi kwao pia naomba mgogoro umalizike ili nirudi kijijini kwangu kama mamilioni ya wakimbizi wengine anachotaka kufanya ni kurudi nyumbani Naam, unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Na, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ambayo vilevile unaweza kuisikiliza kupitia Radio Rakom, Radio Malaika, Radio Soleili, Radio RFM, Radio Semuliki kote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivi sasa Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mamlaka nchini Ukraine zimeunda maktaba ya kitaifa kurekodi kesi za ukatili wa kingono unaodaiwa kufanywa na wanajeshi wa Russia. Mwendesha mashtaka mkuu aliliambia shirika la habari Associated Press Jumatano. Victoria Litvinova, naibu mwendesha mashtaka mkuu wa Ukraine, alisema maktaba hiyo iliundwa kutokana na mradi wa msingi ambao tayari umesababisha watu watano kupatikana na hatia bila kuwepo mahakamani. Alikataa kutoa maelezo kuhusu kesi hizo. Tumekuwa tukiyatembelea sisi wenyewe maeneo kunakofanyika mapigano, alisema, lakini sasa watu ambao walitendewa unyanyasaji wa kingono wanatutafuta kupata taarifa, aliongeza. Litvinova alisema kesi 303 za ukatili wa kingono unaohusishwa na no migogoro zimeandikishwa tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia mapema mwaka 2022 huku kesi 112 zikihusisha wanaume na 91 zikihusisha waathirika wa kike. Mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel nchini Iran Narges Mohamadi amehukumiwa kifungo cha mwaka mwingine jela kutokana na shughuli zake za uwanaharakati, wakili wake alisema Jumatano. Mostafa Nili, wakili wa Mohamadi, aliiambia AP kwamba mteja wake alipatikana hatia kwa mashtaka ya kufanya propaganda dhidi ya utawala. Nili alisema hukumu hiyo imetolewa baada ya Mohamadi kuwaomba wapiga kura kususia uchaguzi wa bunge la Iran wa hivi karibuni na kutuma barua kwa wabunge barani Ulaya na kutoa maoni kuhusiana na mateso na unyanyasaji wa kingono uliotendewa mwandishi mwingine wa habari na mwanaharakati wa kisiasa. Muhamadi anafungwa katika gereza maarufu ya Evin kunakofungwa wanasiasa na wale wenye ushirikiano na mataifa ya magharibi. Amekwisha tumikia kifungo cha hukumu ya miezi 30 na miezi mingine 15 iliongezwa mwezi Januari. Serikali ya Iran haijakiri hukumu yake ya ziada. Salam. Naam, tukiendelea na, tuki na ripoti zetu moja kwa moja, tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Ulaya kupitia kamisheni inayohusika na masuala ya amani na usalama imeiomba Rwanda kusimamisha haraka uungwaji mkono wake kwa waasi wa M23 na kuondoa wanajeshi wake wote kwenye ardhi ya DRC. Ausere Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Janes Lenarsisi, kamisheni wa Umoja wa Nchi za Ulaya ausikaye na misaada ya kibinadamu pamoja na masuala ya migogoro anasema kwa sasa mataifa yote inayounda umoja wao imeomba Rwanda kusitisha kwa haraka uungwaji mkono kwa waasi wa M23 ambao wapambana na serikali ya Kinjasa na kusababisha wakazi kuhama makazi yao Janes ameomba rwanda kuwaondoa kwa haraka wanajeshi wake wote waliyeko kwenye ardhi ya congo l'union européenne a alors condamné le soutien du rwanda pour M23 l'union européenne a aussi condamné la présence militaire du rwanda sur le territoire congolais il a exhorté vivement le rwanda à retirer immédiatement l'ensemble sueiil aport m aceseooperaio ave Umoja wa Ulaya unalaani vikali msimamo wa Rwanda kuunga mkono uasi wa M23. Ulaya hata hivyo imelaani uwepo wa jeshi la Rwanda kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo tunaomba Rwanda waondoa kwa haraka wanajeshi na watu wake wote wa kijeshi kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kusimamisha msaada wowote kwa kundi la M23 na kuacha uhusiano wowote na kundi hilo. Kuhusiana na msimamo huo wa Ulaya, nimezungumza naye Claude Musare, mgomberwa mbunge wa Uvira, akiwa bungeni mjini Kinjasa. E, leo wanasaini mikataba e, ya mawasiliano eh, kati ya uh, pn na Rwanda, kisha kesho waseme ya kwamba wanashutumu Rwanda, wanaomba vikosi vya Rwanda vitoke kwa Kongo. Eh, sisi tunaona kama inakuwa ni distraction. Ndiyo maana sisi kama raia wa Kongo tunasubiri tuone maaction, tunasubiri tuone gisi Rwanda itakuwa sanctioned kufatana na mauaji kufatana na uporaji wa mali ambao Rwanda imeshafanya kwa nchi yetu ya Kongo. Claude Musare amesema kuna watu wengi kwa sasa wanaotafuta suluhisho kwa mzozo wa Kongo, japo ni wao wanaochochea vita na kusababisha wakazi wa Kongo kuwa wakimbizi katika taifa lao. Hiyo njoo inakuwa inatushangaza na njoo maana nimesema tunapenda matendo. Hatupendi madiskuru mrefu mrefu, hapana. Mapigano bado yakiendelea pembezoni mwa muji wa Kanyabayonga wilayani Ruchuru na sehemu moja ya Lubero, ambako wakaazi wamelazimika kuhama muji huo, akisema Kasereka Swing, mkaazi ambaye amebaki kwa uficho kwa sasa, kabisa ndani ya mji wa Kanyabayonga, popi, populasio yaani raia wameweza kutoka kwa kuhofia maisha yao, ila kuna nusu ambayo inabakia hapa kidogo sana hapa Kanyabayonga, usalama kabisa ni mdogo, journalist. Zaidi ya mabomu sabini tayari imesha mji wa Kanyabayonga unawaza populasio wataweza kukua hapa, hata wewe mwenyewe na wakimbizi wakipitia hali mbaya ya kimaisha Hoser Malivika, Kumekucha Afrika Goma. Haya basi, ni tp okay jazz katika katika apa okay. Yep, imekukumbusha nini mwana Ligongo? Ah, imenikumbusha <laughs> Kigoma Ujiji <laughs> <laughs> na mimi nalikumbusha pale Bujumbura, sehemu inaitwa Bwiza Bwiza napajua eh, vizuri sana. Buyenzi, Bwiza Buyenzi, watu wa kutoka pale Zairi ya zamani eh eh. Tupisa, tupisa, tupisa. Okay, majira ya saa kumi na moja kumi jioni hivi <laughs> Hai, basi sisi tuendelee hapa na matangazo haya ya Kumekucha Afrika na moja kwa moja tunaenda kuangalia siku ya Juni 19 ambayo hapa Marekani imekuwa rasmi ni siku ya mapumziko inayotambulika na serikali ya shirikisho ikiwa ni kukumbuka kumalizika kwa biashara ya utumwa na utumiaji wa utumwa hapa Marekani. Kwa maana hiyo basi Abdul Shakur ameandaa uh, taarifa uh, ambayo anaisoma uh, ambayo iliandaliwa na Mat Dibo uh, kutoka hapa Sauti ya Amerika. Rais Joe Biden aliandaa mapema sherehe za Juneteenth kwa tamasha maalum katika White House. historia yetu siyo kuhusu yaliyopitia pekee yake, inahusu yanayotokea leo na siku za baadaye. Suala ni ikiwa mustakabali huo wetu utakuwa kwa sisi sote au kwa baadhi yetu tu, Biden amesema. Wapinzani wake wa kisiasa wanajaribu kuandika upya historia. Hao ni mazimwi wa kale waliovaa nguo mpya, wanaojaribu kuturudisha nyuma, kutopokonya uhuru wetu, kuifanya kuwa vigumu kwa watu weusi kupiga kura au kura yao kuhesabiwa, kufunga milango ya nafasi zote kushambulia tathmini ya mchanganyiko wetu, usawa wa kuhusisha kila mtu. Kampeni ya Donald Trump ilizindua mpango wa wamarekani weusi wa kwa ajili ya Trump siku ya Jumamosi, huku rais wa zamani akijaribu kuwavutia wapiga kura weusi katika kanisa moja mjini Michigan. Hii ni sehemu muhimu ya jamii yetu, tumewafanyia mengi, na ninasema hili na ninasema kwa kujivunia kwamba nimefanya mengi kwa ajili ya jamii ya watu weusi kuliko rais yoyote tangu Abraham Lincoln. Hii ni kauli muhimu, alisema. Wapiga kura weusi wanapoteza ajira zao kwa kile alichokitaja kuwa ni wahamiaji haramu. Kila jimbo ni jimbo la mpakani, wamesikia jambo hilo, basi wanakuja katika miji yenu na kuchukua kazi zenu wanawatahiri zaidi Wamarekani wenye asili ya Kiafrika na baada ya hapo wenye asili ya Amerika Kusini kuliko jamii nyingine yoyote ile. Trump anasema jamii ya watu weusi wanaumia zaidi kutokana na uhalifu chini ya utawala wa Biden. Right, uhalifu umeongezeka zaidi hivi sasa na katika miji ya wa Wamarekani wenye asili ya Kiafrika, na watu wengi wanaokutana na mimi wanasema, mheshimiwa, tunataka ulinzi, tunataka polisi kutulinda Hatutaki kuibiwa hatutaki kushambuliwa na kupigwa au kuuliwa, kwa sababu eti tu tunataka kuvuka barabara kwenda kununua mkate. Hata hivyo, takwimu za idara ya upelelezi ya jinai ya FBI inaonyesha uhalifu wa kutumia nguvu Marekani imepunguka sana kote nchini, hasa katika miji mikubwa na midogo. Biden anasema wapiga kura weusi wa walimwezesha kupata ushindi miaka minne iliyopita, na anahitaji msaada wao kwa mara nyingine tena. Kwa sababu ya kura ya wamarekani weusi, Kamala na mimi ni raisi na makamu raisi wa Marekani kwa sababu yenu. Kwa sababu ya kura zenu, Donald Trump alishindwa na kwa kura yenu mwaka 2024 tutamfanya Donald Trump kushindwa tena. Miaka minne iliyopita ni asilimia nane tu ya watu weusi waliompigia kura Trump lakini utafiti wa maoni wa wananchi wa kituo cha Pew wakati wa, wa kampeni za mwaka huu unaonyesha asilimia 18 ya wa weusi wanamuunga mkono Trump, ikiwa ni ongezeko kubwa ambalo linaweza kuleta mabadiliko katika ushindani ulio wa karibu sana hasa katika majimbo yenye ushindani mkali kama Michigan. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America. Na sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Watu tisa walifariki na wengine zaidi ya arobaini kujeruhiwa wakati moto uliposababisha milipuko katika ghala la zana za kijeshi katika mji mkuu wa Chad, afisa mmoja alisema Jumatano. Msemaji wa serikali Abdurahman Kulamala alisema watu 46 walikuwa wakitibiwa majeraha mbalimbali baada ya milipuko hiyo kuwashtua wakazi kutoka usingizini Jumanne jioni katika wilaya ya Guji katika mji mkuu Njamena. Rais wa Guinea Bisau Umaro Sisoko Embalo Jumatano aliliambia shirika la habari la AFP kwamba aliamuru kufungwa kwa sehemu ya mpaka wa nchi yake na Senegal baada ya mapigano makali kuzuka kati ya jamii mbili za Kiislamu. Na mapigano kati ya waasi wa M23 wanaoaminika kuungwa mkono na Rwanda na wanajeshi wa serikali Jumatano yamepelekea vifo vya takriban watu watano wakiwemo wanawake na mtoto mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, baada ya kutulia kwa mapigano kwa wiki mbili, duru za ndani zimeliambia shirika la habari la AFP na kufika hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dadi Balawe, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Patrick Nduwimana, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington. Na wakimbizi wote kila la heri, na tunawasikiliza Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Vita vyenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea kwa miezi 14 kati ya jeshi la Sudan na kundi la kijeshi lenye silaha la Rapid Support Forces, RSF, vimesababisha vifo vya takriban watu 15,000 huku takriban milioni 10 wakiwa wamekoseshwa makazi yao, kulingana na Umoja wa Mataifa. Leo hii watu wa Sudan wako katika janga baya zaidi la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani. Marekani ina wasiwasi kutokana na hali inayozorota kwa haraka Sudan, amesema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield. Mzozo huo umekuwa jinamizi kwa watu wa Sudan ambao wameshuhudia ghasia zilizoingia akilini, huku wakiishi kwenye janga baya zaidi duniani. Hatuwezi kuketi na kutazama haya yote yakifanyika mbele ya macho yetu. Sasa hivi mapigano yamechacha kwenye mji wa Elfasha ambao umekuwa umezingirwa na RSF tangu Aprili. El Fasher ndio mji mkubwa wa mwisho uliopo chini ya udhibiti wa jeshi la Sudan na ni makazi ya wakimbizi takriban milioni 1.5. Watu wengi walitoroka makwao kutoka sehemu mbalimbali za nchi wakielekea El Shafa, lakini mji huo uliokuwa salama hapo mwanzo sasa hivi umegeuka kuwa uwanja wa mapigano. Tunashuhudia zaidi ya watu milioni moja wakikumbwa na njaa kutokana na mji kuzingirwa na RSF, amesema Tom Perriero, mjumbe wa maalum wa Marekani kwa ajili ya Sudan. Ingawa hali tete kwa sasa huenda ikawa mbaya zaidi iwapo El shafa itachukuliwa na RSF, sio tu kutokana na utakatili utakaotekelezwa na vita, lakini pia taharuki itakayosababishwa na watu wakati wakitoroka. Juni 13 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio la kuitaka kundi la RSF kusitisha hali ya kuzingira mji wa Elfasha. Chini ya azimio hilo pande zote kwenye mzozo huo zinahitajika kuhakikisha usalama wa raia na wale wanaonuia kuhamia mahala salama wanahitaji kuruhusiwa kufanya hivyo kwa njia salama, pamoja na kuhakikisha kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu wakati huo katika mji huo. Ni jukumu letu kuhakikisha kuwa wapiganaji wa RSF na wanajeshi wa Sudan wanatimiza majukumu yao chini ya sheria za kimataifa na kulinda raia kutokana na mapigano, amesema balozi Thomas Greenfield tunaomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo mahususi vitakavyoshughulikia kasia zinazoendelea na kutuma ujumbe wa onyo kwa wanaotekeleza. Marekani imesema Balozi Thomas Greenfield anabaki kwenye azma ya kushirikiana na Umoja wa Mataifa ili kumaliza umwagikaji wa damu, kulinda raia pamoja na kurejesha amani nchini Sudan. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>