Ujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza leo. Ni Juni 24 mwaka huu wa 2024, ni siku ya kimataifa ya wanawake katika diplomasia. Ndani ya studio namba 15, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Nafurahi sana kuungana nawe tena popote ulipo, nikiamini kwamba kama uko kule Afrika basi jioni yako inakaribia vilivyo na umeanza juma lako vilivyo hapa vi VOA Express, kwa kweli mengi tunayo ya kukueleza vilevile, muziki ndani ya V Express. Kama ilivyo ada, kuna yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, swali la leo barazani, miongoni mwa mengine mengi. Lakini kwanza, Mkamiti, naona tuanze mara moja na taarifa ambazo zinahusiana na Afrika Mashariki ambazo zimeangaziwa hasa huko nchini Uganda na vilevile vile Tanzania. Ninazungumzia kuhusu michezo ya kamari sana sana inajulikana kama betting. Nikisema betting, wengi wanaifahamu mm -hmm, kwa sababu ni pale ambapo vijana wanacheza na kubahatisha iwapo watashinda baada ya kubashiri ni timu ipi itashinda. Na imekuwa ni biashara kubwa, serikali zinapata mapato mengi tu kodi kupitia kampuni hizo, wakisema kwamba Uganda kuna kampuni zaidi ya elfu mbili zilizopewa leseni na Tanzania ni vilevile hata Kenya na mataifa mengine. Lakini sasa kuna tatizo. Tatizo ni kwamba miongoni mwa vijana waliozoea kucheza mchezo hii, wengi wameacha biashara zao za kawaida, wengine wamejipata wamefilisika, wengine wamejipata na matatizo mabaya ya kiakili mm, wengine kama wanandoa zimevunjika pia, na ni tatizo kubwa ambalo linasumbua kiasi kwamba kama nchini Uganda wamebuni programu ambayo inahusisha wataalam wa kutoa ushauri na saha na ushauri wa kimatibabu uh, vile vile mambo yanasemekana kuwa hivyo hivyo nchini Tanzania. Kwa hivyo ni tatizo ambalo inakuwa, kwa upande mmoja, lina athari za kiafya na kijamii, na upande wa pili kuna faida ya kifedha kwa serikali. Sasa swali ni je, mbona serikali inazidi na kuendelea kushu, eh, kuruhusu makampuni hayo yaendelee kuadhiri maisha ya vijana. Vijana wengine wamezungumza, nilikuwa nasoma gazeti la Uganda, wanazungumza wenyewe kuhusu maisha yao, na wanasema kwamba kwa kweli uraibu wa michezo hiyo ya betting umeshawashika na kuwa na adhari mbaya zaidi ah, miongoni mwa vijana ambao niliwapata wakati nazungukazunguka zunguka, kuna huyu Fredi Katiti, yuko kule Mbeya na anazungumzia kuhusu michezo hii ya betting na adhari zake. Sasa Katiti, wewe kwako, kwa umeshuhudia tatizo hili kushuhudia moja kwa moja kwa kusema mtu nimeliyemwona? Hapana, ila naona tu vijana wengi wanacheza na wanasema, labda kwenye jamii inakuwa kwamba ni tatizo lina, limekita mizizi sana kiasi kwamba labda hata jamii zinavunjika, uh, biashara zinafilisika na vijana wengine unawakuta kwamba pia kiakili hawako sawa kabisa. Unaweza ukaelezeaje kwa kirefu kidogo kuhusiana na unavyotazama tatizo hili. Na, hii tatizo bwana, kwa vijana mi naona ni tatizo na labda ya kuushauri washauri e, wajikite kwenye shughuli zingine, kwa mfano kwenye kilimo au ufugaji hata ujasiria mali mdogo mdogo, ufugaji wa kuku, lakini sio kwenye hii michezo hii michezo kwa kweli ni tatizo na sijui kama pengine unaona kama kuna hatua serikali inataka kuchukua, labda kufunga makampuni ya michezo hiyo au vipi? Mak, ma, kwa sababu pia serikali inapata kodi kubwa kutoka kwa makampuni yao. Uh, hilo ungesema nini? Yeah, okay. Ni kweli yaani, hapa serikali ingefanya yu. hivyo ingekuwa ni vizuri zaidi, kwa sababu hata mi mwenyewe niliwahi kushiriki liwa mwaka jana, nilipigwa kama shingio stab hivi nishiriki, kuna mchezo mmoja na unaania una, nachezo kwenye redio moja hivi hapa Tanzania, lakini baada ya kuona ni upuzi nikaachana nao ko Serikali ingekuwa ni vema, yani wangeisitisha hiyo michezo, ingekuwa vizuri zaidi, ili vijana wangehamasika kwenye shughuli zingine, kama nalivyosema kwenye kilimo na ufugaji. Basi na kushukuru sana kwa mchango wako ndugu yangu uh, Dickson Katiti uh, asante sana mwanangu, asante. Uh, Dar es Salaam ngonge vaibe za ndani na kimataifa, maisha, michezo na burudani. Kisha siku imekwisha, no repeat, no rewind. Unamtaka Huda Makajala, go fight. Dar es Salaam imekucha, ukilala good night. Ajari ajari anacha barabara, bombasti na kumbe kenge, uko kwenye msafara huu za ndani na kimataifa, maisha, michezo na burudani. Eh, nataka trendi uke number one ndo upake mkate kologeti Ay, darasa kweli pale wakiwa na Mario wanasema news da darasa, anavyoandika mistari yake anapenda sana yani, anavyoandika kwa sababu pale nimemsikia na uchokozi fulani, anazungumza lugha ya Kikenya, anateremka tena kule Rwanda na Burundi, anawasalimu na kwa Kifaransa. Uh, watu wa Nairobi wanauliza fomu ni gani hiyo, ndio watu wa Kenya wanaulizana mambo mpango upi you know. mm -hmm. Sasa unaona anazunguka kabisa kieneo katika mistari yake ile, lakini safi sana, ni usanii news anakupa mm, mm, habari za ndani na nje <laughs> sana, msikilizaji, ayo mambo yote unayopata ndani ya VOA Express kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington. Kama nilivyokudokeza hapo awali, leo ni siku ya kimataifa ya wanawake katika diplomasia, Juni 24 eh. Wanawake kama tunavyofahamu, wamekuwa wameshirikishwa katika uh, diplomasia kwa karne nyingi, lakini michango yao mara ngi imekuwa ikipuuzwa. Ni kulingana na, na Umoja wa Mataifa, wanawake na wasichana wanawakilisha nusu ya idadi ya watu duniani na kwa hivyo pia nusu ya uwezo wake katika masuala ya kazi. Katika laini ya simu ninaye mtetezi wa masuala ya wanawake kutoka taasisi ya Toaweza ni Anastasia Rugaba. habari za wakati huu Anastasia? ni nzuri kabisa aa, ni wakati tulivu hapa Tanzania Dar es Salaam asante sana nafurahi kusikia hivyo na shukran kwa muda wako kuwa nasi katika VOA Express aa, ni jinsi gani unadhani wanawake wanavyoweza kuhusishwa katika kuleta mabadiliko kwenye nyanja mbalimbali mbali za uongozi katika siku hii ambayo ni muhimu sana kwetu sisi wanawake Asante sana. Ni kweli kama ulivyotangulia kusema kwamba wanawake ni wengi sana ulimwenguni, lakini cha kusikitisha ni kwamba viongozi wengi ni wanaume kuliko ilivyo kwa wanawake, na ziko sababu nyingi ambazo zimekuwa zikisababisha wanawake wasiweze kupata fursa za kuwa viongozi na kushiriki kwenye maamuzi yanayoasiri hatima zao, za, zao na za jamii zote. Yeah, lakini ninachofikiri mimi ni kwamba tunapaswa sasa, tufike wasaa ambapo tutaachana na mitazamo ya kijamii na utamaduni ambazo ndio zimekuwa zikirudisha nyuma sana jitihada za wanawake, kiasi kwamba zimesababisha sasa, hata wanawake wanapopata fursa za kuwa viongozi wanajikuta wanashindwa hata sasa kusimamia yale malengo anuwai na wanajikuta wanakazana kupigana na mfumo dume, na wakati si lengo, si lengo kwamba wanawake tuwe viongozi tukazane tu kupigana na mfumo dume. Lengo letu ni kwamba wanawake tunapokuwa viongozi sasa, basi tuweze kuleta tija katika maendeleo ya jamii zetu na ustawi wa jamii zetu. Kwa hiyo sitamani tuchoke. Ninaona ya kwamba yako mafanikio kidogo tumeyafikia katika jitihada hizi, ila natamani nione tukipiga hatua tena zaidi, tukitoa elimu, mafunzo, lakini vilevile jitahidi kuendelea kuweka sera ambazo zinalenga usawa wa kijinsia, na tukijitahidi vile vile kuhamasisha kuondoa mitazamo hasi, na sasa kwa kutumia teknolojia ambapo tunasema sasa hivi vijana ndo asilimia kubwa. Uh, kwa mfano kwa Tanzania asilimia kubwa ya wananchi ni vijana basi tusizungumze tu vijana, tuzungu, tu, tuzungumze pia na demografia zake, kwamba katika vijana hao kuna vijana wa kike na kuna vijana wa kiume. Tunaposema fursa za vijana, tufanye fursa kwa vijana wote wa kike na wa kiume, ili tuhakikishe tunajenga wanawake wengi katika viongozi na tupunguze vile vikwazo ambavyo vinawasababisha wanawake washindwe kushiriki. Kwa sababu mpaka leo, ndugu mtangazaji, bado tuna taasisi hapa nchini Tanzania kwa mfano, ambazo zinabagua, zinashindwa kuajiri mwanamke, kisa atakuja kubeba mimba, atatusumbua akichukua maternity leave. Hata kwenye sekta ya habari, majuzi tumetoa takwimu nyingi tu kutokana na tafiti tunazozifanya, wako waajiri ambao hawataki kuajiri wanawake au hawataki hawa kuwapa nafasi kubwa za uongozi wa kihofu kwamba huyu akipata ujauzito akaondoka hapa miezi mitatu ile ya likizo ya uzazi, tutapata hasara kama taasisi ya kwa hiyo bado tumekuwa na vikwazo kama hivyo kwenye uongozi, vile vile kwenye fursa za kiuchumi, vile vile m mm, kwenye uh, uh, sasa hivi tunaelekea uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania. Watu wamejipanga kuwadhulumu haki zao wanawake za uongozi kwa kupitia kuwanyanyasa na kuwadhalilisha. Kuna takwimu zilitoka majuzi hapa zilikuwa zinaonesha kwamba, mara nyingi, kwa mfano, kwenye kampeni za uchaguzi, mwanamke unakuta comment ambazo zinaenda kwa mgombea ambaye ni mwanamke ni ame amevaa nini, na ame, ameonekanaje, lakini kwa mwanaume wanaangalia amezungumza nini kwayo. Kwa hiyo kwa kweli bado tuna safari ndefu lakini ninashukuru kwa jitihada zote ambazo zinaendelea. Anastasia, uh, kwa kuwa tayari hili mmeshaliona eh, unadhani ni njia zipi zifanyike sasa eh? Kuelekea kumpatia mwanamke eh, nafasi bora ya kuweza kujisimamia na kuleta mabadiliko hayo ambayo nyinyi mnayaona uh, kwamba mwanamke anahitajika kuzungumza, mwanamke anahitajika kusikilizwa, na mwanamke anahitajika kutekeleza yale ambayo anayazungumza na, na sio tu akifika pale katika jukwaa ni kuangaliwa amevaa nini. Ni kweli kabisa. Kwanza tunatakiwa tuendelee kuhamasisha usawa wa kijinsia, serikali iwe mstari wa mbele, lakini, sasa ya, lakini vile vile na sisi asasi za kiraia hakika tunajitahidi, lakini vile vile tusichoke kuendelea kuboresha elimu na mafunzo kwa wanawake especially wakishaanza kuingia makazini, kwa sababu mafunzo ya kujiendeleza, mara nyingi unakuta wanaume ndio wanajiendeleza, wanawake wanashindwa kweli kufanya mafunzo ya kujiendeleza. Kwa hiyo tuboreshe mafunzo kwa wanawake, lakini vile vile tusiache kuweka sera ambazo zitawasaidia wanawake na tutoe misaada ambayo itawezesha wanawake hata wakiwa na majukumu ya kifamilia waweze kuendelea na majukumu yao ya kikazi bila kuathirika. Kwa hiyo miundo miundombinu wezeshi, kwa mfano sasa hivi bado tunazungumza taasisi nyingi hata hazina haki ya, ya, ya, ya kumwangalia vizuri mwanamke kwa mfano akiwa mjamzito au akiwa amejifungua. Eh, vichumba maalum cha e, kukamua labda maziwa kwa ajili ya mwanawe baadaye. Kwa hiyo vitu kama hivyo ni muhimu sana, tuweke hizo sera kila taasisi, lakini vile vile, pasipo ku, ku, ku, kuchoka ya, ku, kuunga mkono jitihada ambazo zinaendelea za kimataifa, kwa sababu unajua kumekuwa kuna jitihada nyingi zinaendelea, lakini watu wanasema hayo ni mambo ya ugaibuni. Hapana, ni vizuri sana tunapokuwa na wanawake kwenye mabaraza mbalimbali ya kiuongozi yani, huwa wanapitisha sera na sheria ambazo ni bora sana, kwa sababu mitazamo yetu wanawake kidogo iko tofauti. Unajua, wanawake wana huruma, wanawake wana upendo, wanawake wanawaza jamii. Tunaambiwaga sisi tuko multipurpose. Yani unawaza kitu kimoja, lakini unawaza vitu saba pamoja na hicho kitu kimoja mm -hmm. kwa hiyo hiyo imekuwa ikisaidia sana wanawake kutoa michango ambayo inatija kwenye mabaraza ya maamuzi. Kwa hiyo tuendelee kuhakikisha wanawake wengi wanakuwepo kwenye mabaraza ya, ya, ya maamuzi kuanzia ngazi ya chini kabisa mpaka ngazi za juu za kimataifa. Shukrani sana, Anastasia Rugaba. Ni mtetezi wa masuala ya wanawake uh, kutoka taasisi ya Twaweza jijini Dar es Salaam, huko Tanzania. Kwa kuwa nasi katika VOA Express, basi kaa tayari kupata habari muhimu za dunia. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanaonya juu ya uwezekano wa vita huko Gaza huku kukiwa na uwezekano wa mashambulizi ya Israel nchini Lebanon dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewaambia waandishi wa habari mapema leo nchini Luxembourg kwamba hatari ya vita hivyo kusambaa inazidi kuongezeka kila siku. Nadhani kwamba sina furaha Tuko kwenye mkesha wa vita kuongezeka, Borrell amesema. Pia amesema usitishaji mapigano huko Gaza unahitajika kwa kiasi kikubwa, ili kuwezesha mtiririko wa misaada ya kibinadamu. Beijing inataka EU kufuta ushuru wake wa awali wa magari ya umeme ya China ifikapo Julai 4, gazeti la Global Times linalodhibitiwa na serikali ya China liliripoti baada ya pande zote mbili kukubaliana kufanya mazungumzo mapya ya biashara. Ushuru wa muda wa Umoja wa Ulaya wa hadi asilimia 38.1 kwa EVs zilizotengenezwa kuingia China zinapangwa kuanza ifikapo Julai 4, wakati kundi linachunguza kile inachosema ni ruzuku nyingi na zisizo za haki. China imerudia tena kutoa wito kwa Umoja wa Ulaya kufuta ushuru wake ikielezea ipo tayari kufanya mazungumzo. Umoja wa Ulaya umeidhinisha Jumatatu raundi yake ya 14 ya vikwazo dhidi ya Russia katika kujibu uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Mfuko huo unajumuisha marufuku ya mazoezi ya kupakia tena gesi ya asili ya rasia katika nchi ya EU ambayo kisha hupelekwa kwenye nchi ya, ya tatu. Kuna vikwazo vinavyowalenga watu 116 na mashirika na kuongeza hatua za kuhakikisha makampuni hayauzi vikwazo, hayazuii vikwazo haya vilivyopo. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba amesema amesisitiza umuhimu wa vikwazo hivyo vipya ili kuminya zaidi uchumi wa vita wa Putin wakati akihutubia mkutano wa baraza linaloangazia mambo ya nje la Umoja wa Ulaya mapema leo. Waziri mkuu wa India Narendra Modi ametoa wito kwa upinzani ulio mkali kwa kukubaliana leo Jumatatu, wakati bunge likifunguliwa kufuatia uchaguzi uliomlazimisha kuingia katika serikali ya muungano kwa mara ya kwanza katika muongo mmoja. Inatarajiwa katika kikao cha kwanza ambacho kitaendelea hadi Julai tatu ni hakikisho la mipango ya Modi kwa muhula wake wa tatu na uwezekano wa kuteuliwa rasmi kwa Rahul Gandhi kama kiongozi wa upinzani, nafasi iliyoachwa wazi tangu mw mwaka 2014. Muhula wa kwanza wa Modi madarakani ulifuatia ushindi wa kishindo kwa chama chake cha mrengo wa kulia cha Bharatiya Janata Party na kuruhusu serikali yake kuendesha sheria kupitia bunge kwa mjadala pekee. <mimu> safi sana, mambo yanakwenda vizuri sana. Unasikia ngoma hiyo, mkamiti Omofana <laughs> yake akina Alvina Smith akiwa na M music na kuambia mambo yote yakifanyikia VOA Express. Basi hii pale wimbo huu unafungua barazani haswa. So, wazazi wanapowachana, mali zigawanywe kwa watoto au zibaki kwa wazazi? Ndio swali la barazani tulilokuuliza wewe msikilizaji, na lina maoni lukuki na vilevile, tunakushirikisha ili uweze kutoa maoni yako live kupitia studio zetu hapa namba 15. Lakini wakati ambapo laini zipo wazi, tunasubiri uh, upige simu na kutoa maoni yako tuna, tuna tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye barazani na utoe mchango wako kuhusu wazo hili. Je, mali zikigawanywa kwa watoto au zibaki kwa wazazi pale wanapoachana, mchango wako ni upi? Sema jina na mahali unakotokea tafadhali. Naitwa cha chacha cha. Hey, Kisaina natokea Mwanza, Tanzania. mm -hmm. Karibu sana eh. E, mimi nilikuwa, e, nilikuwa nasema kwamba <laughs> ikiwa wazazi wanaachana mali zibaki kwa baba, kwa sababu baba yeye ndio ye baadaye anapewa jukumu la malezi ya watoto. Kwa hiyo kama anapewa jukumu la malezi ya watoto, utawezaje kuanza kulea watoto wakati meisha gawana mali nusu kwa nusu? Yule amechukua ameenda kutafanya huko halafu wewe unaachiwa mzigo wa watoto, inabidi wewe ubaki na mali zile, lakini kwa makubaliano maalum, kwa sababu tunajua binadamu wote hatujakamilika. Baba naye anaweza akaachiwa mali zote baadaye akafanya yake, yeah, na mwisho wa siku wale watoto wakashindwa kupata mwendelezo mzuri. Hivyo basi, kwa makubaliano labda ya kimahakama au ni wapi hata polisi watu waende waandikishane, alafu baadaye zile mali ziwekwe mikono salama, ili mradi tu familia ile baadaye isianze kutangatanga na watoto kuanza kukosa haki zao za msingi. Hayo ndio maoni yangu, asante Sauti ya Amerika. Asanti sana ndugu yetu ukiwa Tanzania kwa mchango wako huo naona pia kuna wale ambao wameandika ujumbe kupitia mkurasa wetu wa Facebook. Namuona uh, ngasa uh, Walukahama Tanzania, anasema uh, anayeanzisha kugawana ni mwanamke asikubali kugawana, hiyo ni mali ya wanao, mwanamke asichukue hata mia. Ikishindikana mpige kizizi, awe mtu wa kujua mikoa uh, na hivyo ndio anasema yeye ndio anachangia hapo. Haya basi, baada ya kusoma ujumbe huo, tumsikilize msikilizaji mwingine yuko katika laini ya simu. Habari yako, nazungumza na nani kutoka wapi? Na tupatie kile ambacho unadhani kwa mtazamo wako ni sahihi kuhusiana na swali letu la barazani. Mimi ni Desire, napatikana mjini Goma, ndani ya nchi ya demokrasia ya Kongo. Karibu sana Desire. wazazi wanapoachana mali zigawanywe kwa watoto au zibaki kwa wazazi bo? Hilo swali nilikuta kwenye mtandao nikajibu nikasema ya kwamba wazazi wanapoachana mali hugawanyika kwa sehemu tatu. mm-hmm. sehemu gani hizo? Sehemu tatu kufatana na katiba ya nchi yetu ya Kongo, sehe zinagawanya kwa sehemu tatu. Sehemu moja inabaki kwa watoto, sehemu ya pili inaenda na mama, na sehemu ya tatu inaenda na baba. Katikati ya hao watu wawili, kukepatikana yule ambaye atajari watoto, wanamupa na sehemu ya watoto wanaenda kuwachungia. Kama hatapatikana hata familia yo yenyewe inakamata jukumu ya kuchunga sehemu ya watoto, mpaka saa watoto wanakomaa, wana, wanapewa haki yao. Ah, safi sana, asante sana Desire kutoka kule Goma, upande wa uh, DRC. Uh, labda tusome mawili matatu mkamiti, na kisha tuendelee. Namwona baya ya anasema, hajasema wapi, anasema: mali bado ni za wazazi, watoto hupata urithi baada ya wazazi wote kugawa. Mambo ya talaka kwa wazazi wako haihusu, mali bado ni zao. Rajabu Chambo anasema mgawanyo wa mali wanandoa wanapowachana umesababisha ndoa wa nyingi kuvunjika kwa tamaa ya mali kisha baada ya kutumia fungu lake a, mtu anarudi kuomba samahani aishi na tena mwenza wake, ili waweze kulea vyema watoto, kwani mwanzo hawakujua hilo. Bahati Mwita anasema, yuko kule Mwanza, Tanzania, anasema kwake yeye anaona itategemea na namna walivyoachana. Kama ni talaka, taratibu zake zitafutwe ili kila mtu apate haki yake, ili watoto nao pia wapate haki yao. Haya basi, maoni ni mengi. Shukran Bahati Mwita, Miriam Abubakar, Nasoro Von Fundikira, Polo Musemani, Simon Mashimba Malimi, hali kadhalika, Chacha Mtanganyika, Doto Manyehe, Elfans Kiprotich, Muhirwa Masanje, Deus. Shukran kwa muda wenu wa kuandika maoni, na basi, asante sana kwa kuangalia, kwa kusikiliza VOA Express. Tupate burudani ya muziki hapa. Amina, ndicho kibao kinachokwenda hewani hivi sasa. Chake boy mm. kutoka kule Nairobi, pata mambo Nishakula Nishalala njani But I pray for my time. I pray pray for for my my my brothers and my Man, I grind Came from nothing to something Now we boy Pigia simu maneje, watoto wazuri waletwe, weite ongeza sembe na ngege apa, leo ni furaha kwa tele. Hali ngumu tumepitia, imani ikupotea, milango imefunguka, nataka tufanyeje matatizo ukipitia mina kibao hicho murwa kabisa, unakipata ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington. Kumbuka VOA Express inapatikana kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, ni kuanzia saa kumi na nusu jioni mpaka saa kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Basi hakikisha unakuwa unatusikiliza, tunakupatia burudani ya kikisha, unakuona, lizard, muziki na mambo mbalimbali yanayokuhusu wewe, kijana, kina mama na yale yanayotokea katika jamii uliopo. Basi safi sana, tunapoelekea kumaliza kukamilisha VOA Express, tuangalie swali la leo ambalo tuliuliza. Jumapili ilikuwa ni siku ya kimataifa ya utumishi wa umma. Je, watumishi wa umma katika nchi yako wanatekeleza majukumu yao ipasavyo? mm-hmm. Joseph jia yeye kutoka Rock City Mwanza ameandika huduma utapata, ila muda wanaotaka wao. Boniface Stephen baba Serapia yuko kule Geita, Tanzania, anasema watumishi wa umma wengi wao wanalalamikia maslahi duni ya kazi zao. Kulwa Mwasenga yeye anapatikana Mbozi, Tanzania, amesema ndiyo wanatekeleza majukumu yao ipasavyo, ingawa wapo ambao hawatekelezi majukumu yao ipasavyo. Hao ndio wanaosababisha serikali ionekane haifanyi vyema mambo yake. Kasimu Makelu yuko kule Ruvuma, Tanzania. Uh, samahani muda hautaturuhusu tukakupigia simu, lakini namba yako tumeshaipata. Ndiyo, unasema kwamba wanatekeleza majukumu yao ipasavyo, japokuwa baadhi yao wanakuwa wazembe kwa kiasi fulani. Maneti Magongo kione unapatikana Iringa Uluti, umesema hawatekelezi ipasavyo, kwani malalamiko kibao kwa kutoka kwa wananchi. Moses Musa yuko Kenya anasema hapa Kenya wanakandamiza wananchi, serikali yenye iko mamlakani ni fisadi sana na hakuna maendeleo tunayoyaona. Eliud Nyongeza yeye ajasema, anapatikana wapya, ameandika wengi wao hawana uzalendo, huduma wanatoa wapendavyo na wala si ipasavyo. Didia Sahani kutoka kule Kivu Kaskazini anasema wanajitahidi kufanya kazi zao. Shukrani sana Simon Mashimba Malimi, Abu Aiman, Kasi Kauhura, Noah Msuya, Manet Magongo, shukrani Prince D Mwalo, Alan Kaita, Radio Jambo, shukrani sana kwa kutoa mchango wenu. Basi tunawapa kibao hiki cha muziki ambacho ndio tunakamilisha nacho kutoka kwake Darasa kishirikiana na Mario News. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harison Kamau, mzalishaji wa matangazo ni Aida Isa. Huwe na wakati mzuri kutoka hapa VOA Express, habari za ndani na kimataifa, masha, michezo na burudani za ndani na kimataifa, maisha, michezo na burudani. Kisha siku imekwisha, no repeat, no rewind. Unamtaka huda makajala go fight, Dar es Salaam imekucha, ukilala good night. Ajari ajari anacha barabara, bombasti nakumbe kenge, uko kwenye msafara huu watu wana dandia magari wabande safari kujivinjari, wana dandia hatari kifo cha mende miburutari.