Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau naitwa mkamiti kibayasi ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu jioni 24 mwaka huu wa 2024 tunasikika kupitia redio zetu shirika za fm kwenye eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu ikiwemo radio citizen inayosikika kote nchini kenya vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu voa swahili.com kwenye matangazo yetu mengine, wafanya biashara kwenye soko la Kariakoo lililoko Dar es Salaam huko Tanzania wafanya mgomo wa kutofungua maduka yao wakilalamikia ongezeko kubwa la kodi. Nini baadhi ya malalamishi yao? nimeanza biashara changu hiki ndo nimeanza, lakini kila siku TRA wako hapo, wananiambia ninuwe mashine. nikienda kuuliza bei ya mashine nikaribia laki sita. Hiyo laki sita, si bora niongezee msingi. Jamani, yaani imekuwa ni kero na kila siku wanatishia na katika taarifa nyingine maafisa wa Marekani na Ulaya wanaonya juu ya uwezekano wa vita huko Ghaza. Ni baadhi tu ya tuliyokuandalia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi hapa mwenzangu anakusomea habari za kimataifa. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanaonya juu ya uwezekano wa vita huko Gaza, huku kukiwa na uwezekano wa mashambulizi ya Israel nchini Lebanon dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewaambia waandishi wa habari leo Jumatatu kwamba hatari ya vita hivyo kusambaa inazidi kuongezeka kila siku. Nadhani kwamba sina furaha, tuko kwenye ongezeko la vita, Borel alisema. Pia amesema usitishaji mapigano huko Ghaza unahitajika kwa kiasi kikubwa ili kuwezesha mtiririko misaada wa misaada ya kibinadamu, akisema utoaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya Ghaza umekuwa jambo lisilo wezekana. Matamshi ya Borel yamekuja saa chache baada ya afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani kuonya kuwa mashambulizi ya Israel nchini Lebanon yataongeza hatari ya kuzuka kwa mzozo mpana ambao unailenga Iran kusaidia kundi la Hezbollah. Benki ya Dunia ilitangaza leo Jumatatu kuhusu dola milioni mia saba za kusaidia bajeti ya Misri, ikiwa ni mpango wa miaka mitatu wa dola bilioni sita ambazo benki iliahidi mwanzoni mwa mwaka huu, kutokana na uhaba wa fedha za kigeni kwa ajili ya nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Dola milioni mia saba zinatengwa kuisaidia Misri kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi, uchumi wa teknolojia jumla na ustahimilivu wa kifedha na ku maji wa kijani Benki ya Dunia ilisema katika taarifa yake. Umoja wa Ulaya umeidhinisha Jumatatu raundi yake ya kumi na nne ya vikwazo dhidi ya Rusia katika kujibu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Mfuko huo unajumuisha marufuku ya mazoezi ya kupakia tena gesi ya asili ya Rusia katika nchi ya EU ambayo kisha hupelekwa kwenye nchi ya tatu. Kuna vikwazo vinavyowalenga watu mia moja kumi na sita na mashirika na kuongeza hatua za kuhakikisha makampuni hayazui vikwazo vilivyopo waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba amesema, amesisitiza umuhimu wa vikwazo hivyo vipya ili kuminya zaidi uchumi wa vita wa Putin, wakati akihutubia mkutano wa baraza linaloangazia mambo ya nje la Umoja wa Ulaya leo Jumatatu. Kwa kweli nilisisitiza haja ya kuharakisha utoaji wa misaada ya kijeshi, hasa ulinzi wa anga na kuongeza uzalishaji wa viwanda vya ulinzi, Kuleba, Kuleba alisema kwenye mtandao wa X. Rais wa Kenya William Ruto leo Jumatatu amehudhuria hafla ya kuaga takriban polisi 400 ambao wataongoza kikosi cha ulinzi wa amani ambacho kinaungwa mkono na Umoja wa Mataifa kukabiliana na ghasia za magenge nchini Haiti, chanzo cha serikali na polisi wameeleza. Harison Kamau anaisoma taarifa ifuatayo. Kenya ilijitolea kupeleka polisi elfu moja ili kurejesha udhibiti wa Haiti ikishirikiana na majeshi kutoka mataifa mengine, lakini upelekaji huo ulikumbwa na matatizo kadhaa ya kisheria. Hata hivyo, Rais Ruto amekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kuwa hilo linafanyika, wakati maafisa wa serikali wakisema kuwa kundi la kwanza litaondoka Jumanne. Hii ilikuwa hafla rasmi ya rais kuaga maafisa mia nne ambao sasa wapo tayari kuondoka kuelekea Haiti hapo kesho, afisa kutoka wizara ya usalama wa ndani ameliambia shirika la habari la AFP. Afisa wa ngazi ya juu wa polisi amesema kuwa rais amekabidhi bendera ya Kenya kwa kundi hilo linalojumuisha polisi kutoka vitengo mbalimbali. Upelekaji huo uliidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Oktoba mwaka jana, lakini ukacheleweshwa na uamuzi wa mahakama wa Januari. Mahakama hiyo ilisema kuwa utawala wa Ruto haukuwa na idhini ya kutuma maafisa wake kwenye taifa la kigeni bila kuwepo na makubaliano ya awali kutoka pande zote, ingawa Kenya ilifikia makubaliano hayo na Haiti hapo Machi. Chama kidogo cha upinzani cha Kenya kiliwasilisha malalamiko mapya mahakamani kama hatua ya kuzuia operesheni hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Beijing inataka EU kufuta ushuru wake wa awali kwa magari ya umeme ya China ifikapo Julai 4, gazeti la Global Times linalothibitiwa na serikali ya China limeripoti, baada ya pande zote mbili kukubaliana kufanya mazungumzo mapya ya biashara. Ushuru wa muda wa Umoja wa Ulaya wa hadi asilimia 38.1 kwa EVs zilizotengenezwa kuingia China zinapaswa kuanza ifikapo Julai 4, wakati kundi linalochunguza kile inachosema ni ruzuku nyingi na zisizo za haki. China imerudia tena kutoa wito kwa Umoja wa Ulaya kufuta ushuru wake, ikielezea ipo tayari kufanya mazungumzo. Beijing haitaki kutumbukia katika vita vingine vya ushuru, bado inakwamishwa na ushuru wa Marekani kwa bidhaa zake zilizowekwa na utawala wa Trump, lakini inasema itachukua hatua zote kulinda makampuni ya China ikiwa hilo linatokea. Pande zote mbili zimekubaliana kuanzisha tena mazungumzo, baada ya majadiliano kati ya kamishna wa Umoja wa Ulaya Valdis Dombrovskis na waziri wa biashara wa China siku ya Jumamosi, wakati wa ziara yake nchini China, na waziri wa uchumi wa Ujerumani ambaye alisema milango ya majadiliano iko wazi. Ghana imefikia makubaliano ya kimsingi na makundi mawili ya wadhamini ili kufanyia kazi tena dola bilioni kumi na tatu deni la kimataifa na kukata asilimia thelathini na saba, alisema siku ya Jumatatu, ikikaribia kukamilisha marekebisho ya deni ambayo kwa miaka mingi yamekuwa yakifanyiwa kazi. Chini ya makubaliano, wamiliki wa dhamana watasamehe karibu dola bilioni 4.7 ya madai yao na kutoa misaada ya mtiririko wa fedha dola bilioni 4.4 katika kipindi cha hivi sasa cha mpango wa mkopo wa Ghana na shirika la fedha la kimataifa IMF ambao unatarajiwa kuhitimishwa 2026. Mkataba huo utaipatia Ghana njia ya kufufua uchumi kupitia misaada muhimu ya madeni na utoaji wa mtiririko wa fedha, kamati inawakilisha wadhamini wa kimataifa ilisema katika taarifa ya kukaribisha mkataba huo. Hii ni habari njema kwa nchi, alisema Theo Acheampong, mchambuzi wa mahesabu katika SNP Global Market Intelligence. Kwa kweli imekuwa haraka zaidi kuliko wenzao kama vile Zambia na inapaswa kusaidia kupunguza deni la umma na kufungua zaidi rasilimali za kutumia katika maeneo ya ukuaji wa kipaumbele kama vile kilimo na miradi ya miundombinu iliyokwama, alieleza. Taliban nchini Afghanistan wanaukaribisha mwaliko wa Umoja wa Mataifa katika mkutano wa kimataifa nchini Qatar baadaye mwezi huu, wakiuchukulia kama utambuzi wa umuhimu wa utawala wao unaokuwa duniani. Mkutano wa siku mbili wa Umoja wa Mataifa kati ya Taliban na wajumbe wa kimataifa kuhusu Afghanistan umepangwa kufanyika Juni 30 mjini Doha, mji mkuu te... mji mkuu katika taifa hilo la Ghuba. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc na kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wazazi pamoja na watoto wa shule za msingi za kivu kaskazini na ituri huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wameomba serikali kulinda usalama wa wanafunzi wanaposhiriki kwenye mitihani ya serikali katika maeneo yenye machafuko pamoja na wale wanaohitimu sekondari wakielekea kuingia vyuo vikuu austel malivika ana ripoti zaidi kutoka goma Amani Mirindi ni mwanafunzi wa somo la sita la sekondari na mshiriki wa mtihani wa serikali katika mji wa Goma, hapa Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameandamana na wenzie waliokimbia vijiji vyao kutokana na mapigano ya M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC. Yuko katika senda ya Bakanja Goma. Inanifanya na mimi, nasikia uchungu kuona ninaweza pitisha mtihani na wenzangu wiko kunyumbani, hawana gisa kufanya examen, yaani yananiuma sana. Naweza omba wakubwa wainchi, wa nchi waendeleshe kupiganisha vita ili mwaka ujao wapate kufanya ile mtihani, yaani yatanifurahisha sana. Wanafunzi waliokimbia makazi yao na leo wakiwa kambini, baadhi yao wameshiriki mtihani wa leo kufanya hapa mtihani kabisa. Tumeangalia tunafanya vizuri pia. Tunashukuru wale wakuu ambao wanashughulika kwa ajili ya wakimbizi, basikia na shii tuko huku, unaangalia ale ya ukimbizi natupiga sana. Tumepata santre kwenye tumefanyizia egzame, hatukukuwa na wazia kama na shii tunaezi faa egzame mee, wametusaidia tumeifanya. Mungu wa babariki vile vyote. Tungelipenda egzame ipite kwetu me, juu ya vita habiwezekane. Tunaomba wakubwa ba wamalize vita tuone kama tunaezi rudia kwetu ane, ane prochaine tutaona kama wengine watafanyizia exame kula kunyumba. serikali ikiwa imepanga vituo maalumu kwa ajili yao, akisema Meja Jenerali Peter Chirimwami, gavana mkuu wa Kivu ya Kaskazini. Wanafunzi wa hami, tulichukua hatua ya kuwajengea kutafutia vituo hapa hapa ndani ya mji ya Goma, na kwa sasa hivi kwenye tunaka ni wakimbizi wa kutoka Masisi na Ruchuru, ndio wako wanapitisha mtihani hapa Goma Mitihani kwa watoto wa sekondari wameshiriki. Raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaoishi katika taifa la Rwanda, hasa katika mji wa Kigali. Nasema japo kuko migogoro kati ya, ya Kongo na Rwanda, ile mtihani itapita kwa ambasi ya Kongo, na Wanyarwanda hawataingia ndani ya ambasi ya Kongo kusudi wazuie ile mtihani. Wanafunzi wagonjwa wakipewa mitihani hospitalini kwa wale ambao hawana namna ya kutembea, akisema Priska, Rwanda, waziri wa elimu Kivu Kaskazini ambako taasisi ya Denis Nyakeru Chisekedi ikisema itaunga mkono wanafunzi watakaopata alama ya juu zaidi. Rigo Chubaka ni msimamizi wa taasisi hiyo. Si tunapenda kujenga nchi na wanafunzi wenyewe wiko na alama ya mzuri sana. Lengo kubwa ni kesho, miaka tano tuletee Kongo watoto wenye wanajifunza bila matatizo. Wanafunzi wanaopatikana katika eneo linalodhibitiwa na waasi wa M23 wamenyimwa mitihani hiyo na wale wanaokuwa sehemu ambapo mapigano pamoja na mashambulizi ya waasi yanaendelea. oser Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Basi tukiondoka DRC ni kwamba wafanyabiashara katika soko la Kariakoo Dar es Salaam nchini Tanzania wamefanya mgomo wa kufunga maduka wakipinga ongezeko la kodi, pamoja na baadhi ya wafanyabiashara wadogo kulazimishwa na mamlaka ya mapato ya Tanzania TRA kutumia mashini za fed kutoa risiti ambazo zina gharama kubwa kutumia, hali wanayodai inawaadhiri kibiashara. Mwenzetu uh, wa Dar es Salaam Amri Ramadhani anayoripoti kamili. Ikiwa si mara ya kwanza kwa wakazi wa dar es salaam kushuhudia mgomo wa wafanyabiashara hao, wa soko la Kariakoo wamesema moja ya sababu ya mgomo huo ni hatua ya mamlaka ya mapato kuwalazimisha wafanyabiashara wadogo kutumia mashine ya EFD ambayo ina gharama kubwa za uendeshaji, kama anavyoeleza Beatrice John, mmoja wa wafanyabiashara hao. Mimi nilikuwa ni machinga, mfanyabiashara mdogo, namwaga biashara zangu chini, lakini sasa hivi machinga tumefukuzwa barabarani. Nikachukua mkopo wangu, nimeanzaka biashara changu hiki ndo nimeanza lakini kila siku tialai wako hapo, wananiambia ninunue mashine, nikaenda kuuliza bei ya mashine, nikaribia laki sita ilo lakissbaneongezie msingi jamani ani imekuwa ni kero, na kila siku anatishia. Husna Ali naye pia mfanyabiashara mdogo anaelezea kuwa hata baada ya kununua hizo mashine zimekuwa hazina ubora na zinahitaji matengenezo ya kila mara, na hivyo kuwasababishia hasara. vigori kama hivi, mtaji mdogo, mnalazimika kununua mashine kweli? Jamani, biashara zingine zilivyokuwa ngumu. mashine laki sita, ananunua mashine, lakini siku mbili imeharibika na kutengeneza laki mbili na hamsini, siku mbili tena imeharibika, laki mbili na hamsini. Tumechoka. sababu nyingine zinazotajwa na wafanyabiashara hao kugoma kwa mara ya pili ni kutokana na serikali kushindwa kutatua kero walizowasilisha katika mgomo wa kwanza, ikiwemo mrundikano wa kodi, kuondoshwa kwa kikosi kazi cha ukusanyaji kodi pamoja na kuondoa sheria mpya ya usajili wa stoo. Ibrahim Ali amesema changamoto nyingine ni utozwaji wa kodi mara mbili bandarini pamoja na kwenye maduka, hali inayopelekea kuwepo kwa mianya ya rushwa na hivyo kuendelea kuwadidimiza kibiashara katika soko hilo. Unajua kinachotetea shida, mizigo yote hii inapita bandarini, lakini sasa mtu huku umeshakadiliwa tayari, mzigo kule bandarini umeshalipiwa tayari, lakini mtu anakufata tena mpaka dukani tena. Huku sisi umeshakadiliwa, mtu anakufataje huku mbana? Sisi tunasafiri naenda China, naenda Madubai huko, lakini hamna mambo kama haya. Sasa hayo mwisho inatetea shida, unatengeneza mianya yani, ya rushwa. Kwa hiyo mwisho wa siku unajikuta inabidi chalae umpoze. Sasa maisha gani haya mtu anaishi yani, kwa shida. Aidha waziri wa mipango na uwekezaji Profesa Kitila Mkumbo akieleza makubaliano yaliyofikiwa katika kikao kazi ya Kiongozi wa wafanyabiashara na serikali amesema, serikali imekubali kusitisha zoezi la ukaguzi wa risiti za kielektroniki uliokuwa ukifanywa na mamlaka ya mapato Tanzania. Mamlaka ya mapato Tanzania inasitisha operesheni zake maarufu kama kamatakamata kamata. Profesa Mkumbo amemalizia kwa kusema serikali itaendelea kushughulikia changamoto zote za wafanyabiashara zilizoibuliwa wakati wa mkutano wao na waziri mkuu, na hivyo amewataka wafanyabiashara kuwa na subira. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili so ya sauti ya Amerika, Washington DC. Mdahalo wa kwanza kati ya miwili ya wagombea urais wa Marekani utafanyika Alhamisi, lakini maneno ya wagombea kuhusu maswala nyeti kama vile uhamiaji na rais wa zamani Donald Trump kukutwa na hatia ya kutoa fedha ili kuzuia habari zake zisitangazwe tayari yametawala kila mahali. Mwandishi wa VOA Veronica Balderas ana maelezo zaidi ambayo yanasomwa hapa na Adi Jeriami. Wamarekani itawalazimu wasubiri mpaka Alhamisi kufahamu kama hatia ya uhalifu aliyokutwa nayo Donald Trump itatumika kwenye jukwaa la mdahalo na mpinzani wake Mdemokrat anayewania kuchaguliwa tena Rais Joe Biden. Lakini pia siyo tu kumwita Donald Trump kuwa mhalifu, kama itahusu tabia yake na mwenendo wake Kumbuka, kwa hakika mara sita amewahi kuwasilisha swala la kufilisika. Hiyo ina maana kwamba sio tu mfanya biashara mbaya, ina maana amewafanyia vibaya watu waliokuwa chini yake, ambao kwa hakika walimtegemea kimaisha. Trump amekanusha shutuma hizo, pia ameapa kukata rufaa kwa hatia aliyokutwa nayo. Wakati Biden amekuwa kwa faragha akijitayarisha kwa mdahalo ujao wa uraisi, Trump ameamua kuendelea na kampeni zake mwishoni mwa wiki aliyoonekana huko Washington na Filadelfia. Hakuficha azma yake kubwa ya kushiriki mdahalo na kuna nyakati amewauliza wafuasi wake maoni yao kuhusu awe vipi wakati atakapokabiliana na Biden. Je, niwe mkali na mbaya na kusema kuwa wewe ni rais mbaya katika historia, au niwe mzuri na mtulivu na kumwacha azungumze, au iwe hamsini kwa hamsini. Niwe mgumu Biden hivi karibuni alipitisha mchakato wa baadhi ya vizuizi kwa hifadhi katika mpaka wa marekani wa upande wa kusini. on largest... siku ya kwanza, tutaanza na hatua kubwa ndani ya nchi, kuwafukuza wahamiaji katika historia ya Marekani. Hatuna chaguo. Lakini pia alizindua hatua wiki iliyopita ambayo itafungua njia kwa uraia kwa wenza wasiokuwa na nyaraka halali ambao wanandoa na raia wa Marekani. Wakati alipokuwa kwenye kituo cha televisheni cha NBC, mwenyekiti mwenza wa kampeni ya Biden kuchaguliwa tena alimlaumu Trump na wa Republican kwa hali ilivyo kwa miaka ishirini hadi thelathini mpaka umekuwa na matatizo katika nchi hii. Jo Biden katika siku ya kwanza aliwasilisha pendekezo lakini na bungeni kuhusu mageuzi ya uhamiaji, hawakufanya chochote mbali vale ya uhamiaji. Inatarajiwa kwamba Biden na Trump wataulizwa maswali kuhusu maswala kadhaa mengine mengi tu katika mdahalo wa kwanza wa uraisi, ambapo kituo cha televisheni cha CNN ndio itakuwa inauendesha hapo Juni 27. Khadija Riami, VOA Washington. Karibu katika habari za michezo, mimi ni Kenneth Bwire. Tuanze na michuano ya Yuro mwaka elfu mbili ishirini na nne. Timu zimeanza kufuzwa na kujipanga kuchuana robo fainali, ambapo anayeshindwa anakusanya vyake na kuaga mashindano wenyeji Ujerumani walipata bao la dakika za mwisho kupitia kwa Nicolas Fulkrag na kutoka nguvu sawa bao moja kwa moja dhidi ya Switzerland na hivyo kuongoza kundi A, huku Switzerland ikimaliza katika nafasi ya pili. Mechi za kundi B ni leo, Albania inacheza na Spain huku Italy ikicheza na Kroatia. Ujerumani, Spain, Ureno na Switzerland zimeshafuzu kucheza robo fainali. Bingwa wa riada amerudi bingwa wa mbio za mita 100 duniani Noah Lyles ameshinda mbio za majaribio za US Olympic na kufuzu mashindano ya Olympics yatakayofanyika Paris, Ufaransa. Lyles ambaye alikosa mashindano ya mita 100 ya Tokyo mwaka 2020 baada ya kumaliza katika nafasi ya saba katika mbio za majaribio, amemaliza katika muda wa sekunde 9.83 katika mji wa Eugene, Oregon. Keni Bendarek amemaliza katika nafasi ya pili baada ya kukimbia kwa muda wa sekunde 9.87, huku mshindi wa medali ya fedha katika mbio za mwaka 2020 mjini Tokyo, Fred Kali akifuzu baada ya kumaliza katika nafasi ya tatu. Na sasa ni ripoti za waandishi. Kahozi Kosha yupo Lubumbashi, DRC, anatuarifu kuhusu timu ya taifa ya riadha iliyo Kamerun, huku akina dada wakishuka viwanjani Lubumbashi kusakata soka. Makala ya 15 ya ligi ya kuu ya kandanda ya wakinadada ya itaanza kutufua vumbi kesho mjini Lubumbashi kwenye uwanja wa mpira wa TP Mazembe. Mechi ya kwanza saa tatu ya asubuhi, timu ya Kabasha ya Goma itamenyana na timu ya Msichana ya Lubumbashi, na saa tano ya asubuhi Bikira ya Kinchasa jitajipima nguvu na Mukuba ya Kolwezi, wakati ambao TP Mazembe Wakinadada, bingwa mtetezi, atacheza mechi yake ya kwanza dhidi ya Totosepela, timu kutoka Ituri. Timu nane inashiriki kwenye raundi hiyo ya playoff. Mshindi wa kwanza atawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka ujao kwenye ligi ya mabingwa ya mchezo wa kandanda ya wanawake barani Afrika. Upande wa wanaume tayari timu ya TP Mazembe na Manyema Union itawakilisha DRC kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika. Watani wao wa Saint Eloi Lupopo na V Club ya Kinshasa watawakilisha DRC kwenye kombe la shirikisho. Tumalizia na riadha, Lionel Muteba alijipatia barua ya njia ya kuwakilisha DRC kwenye mchuano ya Olympic huko Paris, na hiyo ni kisha ushindi wake ijana kwenye mchuano kimataifa ya mchezo wa riadha ambayo inaendelea kutifua vumbu huku Duala nchini Cameroon. Meza ya michezo Sauti Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Nchini Kenya, timu ya taifa ya soka kwa kina dada wasiozidi umri wa miaka 17, kupambana na Uingereza katika kampeni ya kombe la dunia huku mwanariadha nyota Emmanuel Wanyonyi akisifia ushauri wa bingwa David Rudisha anapotafuta mbinu za kuvunja rekodi ya dunia. Mwana kwetu mwana wa Ingo Denis Wanyonyi mwanariadha anaibukia kwa kasi sana na bingwa wa dunia kwa chipukizi katika mbio za mita mia nane Emmanuel Wanyonyi ameeleza imani ya kuwa watafanya vyema kwenye makala ya mwaka huu kwa ushirikiano na wanariadha wenza kwenye kitengo hicho, na amzungumzia Wikliff Kanyamal, bingwa wa mbio hizo katika mashindano ya Jumuia ya Madola na katatoi kidali Wanyonye anakiri kuwa mawaidha mazuri kutoka kwa mfalme wa mbio hizo na mshikilizi wa rekodi ya dunia David Lekuta Rudisha yamempa matumaini zaidi ya kutaka kuvunja rekodi yake ya dakika moja sekunde 40.91 siku za usoni. Na kuhitimisha ni kwamba timu ya taifa ya soka ya kinadada ya wasiozidi umri wa miaka kumi na saba maarufu the Junior Starlet, wamejumuishwa kwenye kundi cha pamoja na mataifa ya wingi Korea na Mexico kwenye fainali ya kombe la dunia itakayosakatwa katika taifa la Jamhuri ya Dominica kuanzia mwezi wa Oktoba mweziwastamereka Sauti ya Amerika, meza ya michezo mwanakwetu. Mimi ni Denis wanyunyi kutoka Dar es Salaam. George Njogopa anaarifu kuhusu vilabu kunoa makali kuelekea msimu mpya wa ligi kuu ya soka Tanzania. Simba ambayo msimu ulioisha haikuonyesha makali zaidi inasafiri kuelekea Misri itakakoweka kambi ya muda kwa ajili ya kunoa wachezaji wake wapya pamoja na wale wa zamani pia itatumia kambio kwa ajili ya kujifua na michuano ya kimataifa pamoja na kombe la FA. Simba inashiriki kombe la shirikisho barani Afrika baada ya kumaliza nafasi ya tatu katika msimamo wa ligi kuu soka Tanzania bara hadi sasa tayari imetangaza kuwatema wachezaji wake watano huku ikiendelea kuzisaka saini za wachezaji wengine wapya ikiwemo wale wa kimataifa. Nayo timu ya Yanga imesema wachezaji wake wapya itawatangaza siku ya Jumatatu wiki ijayo. Itakumbuka katika msimu ulioisha, Yanga iliondolewa katika hatua ya robo fainali katika michuano hiyo hiyo ya klabu bingwa barani Afrika. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjogopa twende kwake Kristofer Karenzi akiwa Kigali, Rwanda. Mashabiki na wapenzi wa handball jana walishuhudia dabi kati ya timu za walinzi hapa nchini, polisi wanaume na wenzao wa APR. Hadi kipenga cha mwisho kupulizwa, polisi walikuwa kifua mbele kwa magoli 24 kwa 23 dhidi ya APR, tofauti ya goli moja tu. Mwishoni mwa wiki ijayo, polisi itapepetana na mshindi wa nne as Kigoma, wakati mabingwa wa watetezi mwaka uliopita Gichumbi akikabiliana na APR. Hayo yakiarifiwa, mgombea binafsi wa kiti cha urais hapa nchini Rwanda, Haimana Philip akiwa katika mkoa wa Mashariki katika kampeni za uchaguzi, kuhusu sekta ya michezo amesema inafaa wabadili jina la timu ya taifa ya soka Mavubi ama manyigu kwa Kiswahili, umavuvnzatarumaniza Tutafute jina maarufu ili nchi yetu Rwanda iwe na jina zito kama vile simba, tembo au chui. E, vitu kama hivyo, tusiogope mabadiliko kwa manufaa ya Wanyarwanda. Christopher Karenzi, VOA Kigali. Nakamilisha spoti, mimi ni Kenneth Bwili. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa wetu Aida Isa, msimamizi Adijariami kutoka Washington DC, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa zaidi ya muongo mmoja sasa, vitendo vya kigaidi na ghasia vimeongezeka Afrika Magharibi na katika kanda ya Sahel, huku Burkina Faso, Mali na Niger zikiwa nchi zinazoathirika zaidi. Kulingana na taasisi The Institute for Economics and Peace yenye makao yake nchini Australia, Burkina Faso kwa sasa imeorodheshwa kwenye nafasi ya kwanza katika nchi zinazokabiliwa na ugaidi duniani. Hakika ni kitovu cha vitendo vya kigaidi katika kanda ya Sahel, huku wanamgambo wakidhibiti zaidi ya nusu ya ardhi ya Burkina Faso na kufanya mashambulizi kutokea nchini humo dhidi ya majirani zake wa kusini, Benin, Ivory Coast na Togo. Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa ugaidi Afrika Magharibi na katika kanda ya Sahel pamoja pia na kudorora kwa demokrasia, alisema mwakilishi wa Marekani anayehusika na masuala maalum ya kisiasa kwenye Umoja wa Mataifa, Robert Wood. Tunaunga mkono kwa dhati ofisi ya Umoja Mataifa kwa ajili ya Afrika Magharibi na Sahel na juhudi zake kukuza michakato ya kidemokrasia katika kanda hiyo ambayo itaimarisha juhudi za kukabiliana na ugaidi. Sahel ni kitofu cha vifo kutokana na ugaidi duniani na tishio hili haliwezi kushughulikiwa bila ushirikiano. Ushirikiano huu unahitaji kujumuisha mashirika ya kiraia ili kushughulikia kikamilifu sababu za ugaidi na itikadi kali. Kwa mtazamo chanya, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi na umoja wa Afrika wamehimiza ushiriki kamili uliosawa na wenye mana wa wanawake kwa kudumisha amani na usalama katika maeneo yote na kwenye ngazi zote, alisema balozi Wood. Hii haihusu tu kuwashirikisha wanawake, hii ni kuhakikisha kwamba wanawake wanapewa nafasi muhimu na kwamba sauti zao zinasikika. Imedhihirika kuwa njia mwafaka ya kujumuisha sauti kama hizo ni kwa ushirikiano na viongozi wa ngazi za chini. Kwa upande mwingine Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na kundi la mamluki wa Rusia la Wagner na tishio la upotoshaji wake kwa raia, alisema balozi Wood. Operesheni za Wagner zinazidisha malalamiko ya watu wengi na kuchochea usajili wa magaidi. Marekani inatetea mifumo ya habari iliyowazi na ya uwazi ambayo inajenga ustahimilivu dhidi ya taarifa za kupotosha na propaganda inayoungwa mkono. Chini ya mkakati wa Marekani wa kuzuia migogoro na kukuza uthabiti, Marekani ilitoa ufadhili kwa mipango kadhaa ya ofisi za Umoja wa Mataifa ya kukabiliana na ugaidi ikiwemo usafiri, usalama wa mipaka na mipango ya kuwasaidia waathirika wa Afrika ugaidi, alisema balozi wa Marekani ina dhamira kamili kushirikiana na wanachama wa baraza la usalama ili kuimarisha juhudi za pamoja na washirika wetu wa Afrika. Hiyo ilikuwa tahariri, inaelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.