Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapo Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanaonya juu ya uwezekano wa vita kuongezeka huko Gaza, huku kukiwa na uwezekano wa mashambulizi ya Israel nchini Lebanon dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba hatari ya vita hivyo kusambaa inazidi kuongezeka kila siku. Nadhani kwamba sina furaha, tuko kwenye mkesha wa vita kuongezeka. Borel alisema pia, amesema usitishaji mapigano huko Ghaza unahitajika kwa kiasi kikubwa ili kuwezesha mtiririko wa misaada ya kibinadamu akisema, utoaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya Ghaza umekuwa jambo lisilowezekana. Matamshi ya Borel yamekuja saa chache baada ya afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Marekani kuonya kuwa mashambulizi ya Israel nchini Lebanon yataongeza hatari ya kuzuka kwa mzozo mpana ambao unailenga Iran kusaidia kundi la Hezbollah. Benki ya Dunia ilitangaza hii leo kuhusu dola milioni 700 za kusaidia bajeti ya Misri, ikiwa ni mpango wa miaka mitatu wa dola bilioni 6 ambazo benki iliahidi mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na uhaba wa fedha za kigeni kwa ajili ya nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Dola milioni mia saba zinatengwa kuisaidia Misri kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi, uchumi wa teknolojia jumla, na ustahmilivu wa kifedha na ukuaji wa kijani, benki ya dunia ilisema katika taarifa yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Ghana imefikia makubaliano ya kimsingi na makundi mawili ya wadhamini ili kufanyia kazi tena dola bilioni 13 deni la kimataifa na kukata asilimia 37, alisema siku ya Jumatatu, ikikaribia kukamilisha marekebisho ya deni ambayo kwa miaka mingi yamekuwa yakifanyiwa kazi chini ya makubaliano. Wamiliki wa dhamana watasamehe karibu dola bilioni 4.7 ya madai yao na kutoa misaada ya mtiririko wa fedha dola bilioni 4.4 katika kipindi cha hivi sasa cha mpango wa mkopo wa Ghana na shirika la fedha la kimataifa IMF ambao unatarajiwa kuhitimishwa mwaka 2026. Mkataba huo utaipatia Ghana njia ya kufufua uchumi kupitia misaada muhimu ya madeni na utoaji wa mtiririko wa fedha, kamati inayowakilisha wadhamini wa, wa kimataifa ilisema katika taarifa ya kukaribisha mkataba huo. Hii ni habari njema kwa nchi, alisema Teo Acheampong, mchambuzi wa mahesabu katika S&P Global Market Intelligence. Kwa kweli imekuwa haraka zaidi kuliko wenzao kama vile Zambia, na inapaswa kusaidia kupunguza deni la umma na kufungua zaidi rasilimali za kutumia katika maeneo ya ukuaji wa kipaumbele kama vile kilimo na miradi ya miundombinu iliyokwama, alieleza. Talibani nchini Afghanistan wanaukaribisha mwaliko wa Umoja wa Mataifa katika mkutano wa kimataifa huko Qatar baadaye mwaka huu, wakiuchukulia kama utambuzi wa umuhimu wa utawala wao unaokuwa duniani. Mkutano wa siku mbili wa Umoja wa Mataifa kati ya Taliban na wajumbe wa kimataifa kuhusu Afghanistan umepangwa kufanyika Juni 30 mjini Doha, mji mkuu wa taifa hilo la ghuba huku kukiwa na ukosoaji mkali kutoka kwa makundi ya haki za binadamu kwa kuwatenga wawakilishi wanawake wa, wa Afghanistan. Itakuwa ni kikao cha tatu cha kile kinachojulikana kama mchakato wa Doha, na watawala wa Afghanistan wenye msimamo mkali wamekubali kuhudhuria kwa mara ya kwanza. Mkutano wa Doha utafanyika katika siku zijazo na Imarati ya Kiislamu ya Afghanistan imealikwa rasmi kuhudhuria. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban, Amir Khan Mutaji, alitangaza katika taarifa kwa njia ya video iliyotolewa na ofisi yake siku ya Jumatatu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache hivi sasa utakuwa naye Kennes Bwire katika kipindi cha kwa undani undani tunaangazia ulipaji kodi na siasa zinazoambatana na kodi katika nchi za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya pili, tutaangazia kampeni kuelekea uchaguzi mkuu nchini Rwanda. Rais Paul Kagame anakabiliana na wagombea wengine wawili kwenye debe. Je, kuna uwezekano wa kutokea mabadiliko au utawala utasalia mikononi mwa Paul Kagame? Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Kiu kikubwa cha maendeleo kwa mwendo wa kasi katika jumuiya, jumuiya ya Afrika Mashariki, ikitiliwa maanani kwamba ndiyo nchi tajiri katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Ina kibarua kigumu kukusanya ushuru, japo wananchi wake wanataka nchi hiyo inakili maendeleo ya kasi pasipo kushindwa na nchi zingine jirani kama Ethiopia, Tanzania na ikiwezekana ifikie kiwango cha Afrika Kusini au hata Singapore, ambapo mifano hai hutolewa kila mara. Ulipaji ushuru ni mjadala mkubwa nchini humo, ndani na nje ya bunge. Mamlaka ya kukusanya ushuru KRA ina kesi kadhaa mahakamani za walipa ushuru, hasa kampuni kubwa kama za kutengeneza pombe kuhepa kulipa ushuru. Kampuni kadhaa zimefikishwa mahakamani kwa kuhepa kulipa ushuru. Huku wanaharakati wakifika mahakamani kutaka serikali kuzuiliwa kukusanya nyongeza ya ushuru mpya. KRA pia imepoteza mabilioni ya pesa katika kesi zinazohusu ushuru, mfano kesi dhidi ya kampuni ya Coca-Cola ambapo KRA ilishindwa katika juhudi zake za kutaka Coca-Cola kulipa shilingi bilioni 5.6. Bunge la Kenya limelazimika kufanyia mabadiliko mswada wa kukusanya ushuru wa mwaka 2024 baada ya maandamano kuzuka kupinga mapendekezo ya serikali kukusanya ushuru kufadhili bajeti ya mwaka 2024 2025. Vyama vya kisiasa vinachukua msimamo mkali, walio serikalini wanasema lazima mswada huupitishwa na kutekelezwa, huku wanaopinga serikali wakisema ushuru mpya na wa juu unawadhulumu wadhulumu raia na utafanya maisha ya wa Wakenya kuwa magumu zaidi. Maandamano ya raia yanaendelea. Wabunge serikalini wanadai kwamba maandamano yamefadhiliwa. Pingamizi kama hizo pia zilishuhudiwa wakati wa kupitishwa mswada wa kifedha wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Lusungu Mwibofu ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na siasa yupo Dar es Salaam, Tanzania. Hoja kubwa zaidi naona iko kwenye namna gani ambapo serikali imejiweka kwenye bajeti yake na namna ambavyo inafanya matumizi, na tumeona malalamisho makubwa kwenye ulipaji wa kodi kwenye baadhi ya maeneo ambayo alikuwa akilalamikiwa, kama kodi ya mkate, kodi ya vifaa vya moto kwa maana ya moto, motor vehicle, lakini pia tumeona kodi katika zile bidhaa zinazoingizwa ndani kwa maana ya imported goods lakini nadhani na, shida kubwa ipo moja kwenye kodi, lakini mbili kwenye matumizi, kwa sababu kumekuwa kuna malalamishi mengi kwamba bajeti inayopangwa licha ya kwamba wana lengo zuri la kujaribu kupunguza deni, lakini kuna shida kubwa kwenye matumizi. Tuliona kulikuwa kuna matumizi yamepangwa kwa ajili ya marekebisho ya nyumba ya, ya, ya Karen ambayo ya ni ya makamu wa rais, ya naibu rais yule kumekuwa kuna malalamishi mengi kwamba bajeti inayopangwa inakuwa ina na matumizi ya ziada. Kwa hiyo pengine kuliko kumuumiza mwananchi zaidi, ongeanza kwanza kwa kupunguza yale matumizi kuliko kuongeza kodi maradufu kama ilivyokuwa. Kwa hiyo kuna shida zaidi nadhani kwenye imani na, na, na viongozi. Lakini shida kubwa nyingine ni kwamba licha ya kodi kuongezeka, lakini matokeo ya kodi ile ni nini? Kwa hiyo watu wanakuwa hawaoni matokeo kwamba mnatukata kodi kubwa, lakini matokeo yake hatuyaoni, bado maisha yanakuwa ni magumu koo nadhani hasira kubwa iko kwenye namna ambavyo kodi inatumika, na naamini kwamba pengine kodi ingekuwa inakatwa na watu wanaona kuna mabadiliko fulani, pengine kusingekuwa kuna kuna hii hali tunayoiona hivi sasa. Martin Chomba ni mfanyabiashara na mwenyekiti wa uagizaji wa mafuta nchini Kenya. tunaelewa kwamba serikali imekuwa mahali uh, kwamba kuna madeni kadha wa kadha zenye zime, zilikuwa zime, zimekopwa sana na serikali ya hapo awali, yenye ilikuwa inaongozwa na bwana uh, uhuru Kenyatta, ikakuwa wamekopa sana na sasa kwa sababu deni lazima ilipwe, inakuwa ni mzigo sana kwa serikali. Lakini hata kama wakati uh, kila mtu anaelewa na watu wanaelewa kwamba serikali lazima ilipe mzigo ya madeni ya kimataifa kwa sababu isipofanya hivyo, tena tunakuwa ile tunaita pariah state kwa kimombo. Lakini uh, ile maneno inafanya watu wengi wakakuwa na shida ni kwamba chumi haukuu ingekuwa kwamba watu wanalipa ushuru lakini mapato yao yanaendelea kuongezeka, wengi wao wangeelewa na wangekuwa hawana ugumu sana wa kulipa ushuru. Lakini sasa unapata kwamba zile tozo zote zinaongezeka katika e, mishahara ya wa, wakenya inakuwa ni ile ile, mapato yao inakuwa ni yale yale. Nchini Tanzania kuna minong'ono ya wafanyabiashara kugoma wakilalamikia ongezeko la tozo wakati bunge likitarajia kupitisha bajeti ya taifa wiki hii. Maduka yamefungwa Kariako leo Jumatatu Juni 24. Ujumbe umekuwa ukisambaa kwenye mitandao ya kijamii kutoka wafanyabiashara wa Kariako, Dar es Salaam na sehemu zingine za Tanzania kufunga maduka yao kuanzia leo Jumatatu hadi matakwa yao yatakaposhughulikiwa na serikali, ikiwemo kuondolewa kwa baadhi ya tozo na kiwango cha faini kupunguzwa wanataka mamlaka ya kukusanya ushuru TRA kuacha kukamata mizigo yao, raia wa nje wanaofanya biashara za kawaida kutakiwa kuondoka, na ushuru kwenye bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kukusanywa bandarini au kwenye viwanja vya ndege, na wala sio kumfuata muuzaji hadi madukani. Ripoti ya Benki Kuu ya mwaka 2023 inasema kwamba Tanzania imepiga hatua katika kuongeza ukusanyaji ushuru kutoka asilimia 10 mwaka 2014-2015 hadi asilimia 11.8 mwaka 2022-2023. Tanzania ilianzisha mfumo wa elektroniki wa kukusanya kodi ili kuzuia udanganyifu na kuwanasa wanaokwepa kulipa kodi. Mgomo ulioshuhudiwa Dar es Salaam Mei mwaka 2023 wafanyabiashara wakidai kwamba ushuru ulikuwa mkubwa mno na mbinu za kukusanya ushuru huo zilikuwa kandamizi. Wakati mmoja, ushuru kwenye mawasiliano ya simu ulizua mjadala mkubwa Tanzania, Waziri wa Fedha Mwigulu Nchemba akisema katika mahojiano na mojawapo ya runinga Dar es Salaam kwamba wasiotaka kulipa ushuru Tanzania wahamie Burundi ambako labda wanadhani kuna nafuu kilele ambayo inapigwa zaidi na wafanyabiashara ni kwamba kodi zimekuwa kandamizi, lakini namna ambavyo e, shirika husika la TRA linavyokusanya amekuwa akilalamikia, linakusanya kwa nguvu na kodi zimekuwa kandamizi kwao. Unaweza nikasema kwamba wameshindwa kuvumilia. Kwa sababu ni muhimu tukaenda kwenye historia kwamba mara ya mwisho walifanya wali, wali, wali mgomo wa aina huo ama walifanya wali mtindo tunaita mgomo baridi, ambao ulitokea uli mwaka jana na waziri mkuu akaenda akazungumza nao, na kuna baadhi ya hoja alijaribu kuzipeleka, lakini ishu kubwa ambao unaona ni kwamba hoja zile nyingi hazijafanyiwa kazi kwao. Kuna shida ya hoja zile kuto kufanyiwa kazi, lakini kuna shida kubwa kwenye utayari wa kulipa kodi. Iko wazi kwamba watu wanapofanya biashara kunakuwa kuna, kuna makandokando kwao. Ugumu mkubwa ambao wafanyabiashara wamekuwa wanaupata wame, ni kwamba kodi zile ni kubwa lakini pia serikali haikufanyia kazi yale matatizo waliokuwa wa wameeleza awali. Nchini Uganda, ambapo inakumbana na matatizo ya kifedha tangu Benki Kuu ya Dunia ilipositisha msaada wa kifedha kutokana na sheria kali dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja, nayo inakabiliwa na pingamizi kubwa la idadi kubwa ya raia wake kupinga mikakati ya kulipa ushuru. Wafanyabiashara wamekuwa wakigoma. Mapema Aprili mwaka elfu mbili ishirini na nne Wafanyabiashara katika miji mikubwa waligoma kwa wiki kadhaa, wakidai ushuru uliokuwa unatozwa ulikuwa mkubwa sana. Hawakutaka mfumo wa kukusanya ushuru kwa njia elektroniki uliokuwa umeanzishwa na URA kunasa wanaohepa kulipa ushuru. Mfumo huu ulianzishwa mwaka 2020 na umekuwa ukitumika na kampuni kubwa. Juhudi za kuhakikisha kwamba unatumika na kila mfanyabiashara zilipokelewa kwa mgomo Aprili mwaka 2024. Kesi kadhaa zinazohusu ushuru zipo mahakamani nchini Uganda. Idadi kubwa zilifunguliwa kulazimisha kampuni kulipa ushuru au kampuni zinazopinga ulipaji ushuru wa aina fulani. Mojawapo ya kesi kubwa ni inayohusu marupurupu ya waliokuwa wafanyakazi wa kampuni ya maziwa, ambapo wafanyakazi walipinga marupurupu yao kukatwa kodi. Kesi ilisikilizwa hadi katika mahakama ya juu zaidi na kupelekea mamlaka ya ushuru Uganda kuruhusiwa kukusanya shilingi bilioni moja nukta tatu. Ikilinganishwa na nchi zingine za Afrika Mashariki, mapato ya Uganda ni madogo mno kwa kiwango cha asilimia kumi na nne kwa mapato ya wastan ya ndani ikilinganishwa na asilimia kumi na nane ya mapato ya wastan ya nchi zingine zilizo kusini mwa jangwa la Sahara kulingana na shirika huru la utafiti Afrobarometa, watu milioni moja pekee ndiyo hulipa ushuru nchini Uganda, nchi yenye jumla ya watu milioni hamsini na watu milioni tatu nukta tano pekee ndiyo wamesajiliwa kulipa ushuru. Hii shida yenye tuko nayo ya kiuchumi ni shida yenye iko katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na sana sana tunasema kwamba nchi Afrika Mashariki peke yake iko katika dunia ulimwengu mzima natoka uh, ile janga tulikuwa nalo la Covid 19 na ilipelekea kwamba uchumi mwingi tu duniani uh, wa nchi eh, tofauti tofauti ukakuwa umeathirika pakubwa. Uh, waganda nao wamesema ni kweli, wamesema kwamba lazima wakutane na rais Museveni, awataki kuona mtu mwingine yoyote. Kila mahali ukienda, Rwanda, ukienda Burundi, kila mtu analia. Kwa hivyo itafika mahali kwamba hizi uh, jumuia ya afrika mashariki wakae chini waelewe kwamba hata kama tunataka kuendelea kiuchumi, hata kama tunashindana kiuchumi, hata kama tunataka kufika mahali tufikie mataifa yengine, itabidi tuchukue hatua zenye ni za polepole pole, e, tukisikiza kila mtu mahali, e, kiatu yake inamfinya, kwa sababu tukiwakimbiza sana, uh, itafika mahali tushindwe kutembea na pia tunaelewa kwamba nazo serikali ilipoajibika kwa madeni zao za kitaifa, tena zitakuwa na shida. Kwa hivyo lazima kuta, tutafute mwafaka, watu wakae chini waongee na wa, tutakuwa tukuwe na uafikiano baina ya serikali na wananchi, ndio watu waweze kuendelea. Lakini kila mahali watu wanalia Tatizo kubwa ni lile lile la awali kwamba nchi zinatafuta vyanzo vya mapato, na serikali imekuwa ikiangaika kutafuta vyanzo vya ziada vya mapato ili kulipa yale madeni. Kwa hiyo katika kutafuta vile vyanzo vya mapato, wamejikuta wanaweka kodi, wamelimbikiza kodi kubwa sana kwa wananchi. Na matatizo ya wa wafanyabiashara kugoma kulipa kodi ama kugomea kulipa ushuru fulani, kama ambavyo inatokea katika nchi za Afrika Mashariki, ni jambo ambalo limekopo kwa muda mrefu sana kwenye historia na tuliona hata Ufaransa kulikuwa kuna kuna huo mgomo miaka ya nyuma, elfu moja mia tisa hamsini kulikuwa kuna mwanasiasa mmoja anaitwa Pierre Poujade, na alianzisha mfumo ambao mpaka sasa ulimwengu unaitwa Poujadism, ambao wenyewe ni maandamano dhidi ya dhidi ya kodi ama dhidi ya zile kodi na ushuru wanazokuwa na anaitwa kwao. Mara nyingi sana wafanyabiashara wamekuwa wamekuwa siwa washirika wakubwa sana wa kulipa kodi, lakini kwa kwa muktadha mzima wa Afrika Mashariki na kwa Uganda ni kwamba serikali inatafuta vyanzo vya mapato ambavyo kwa namna moja ingine zinawaumiza wananchi wa Afrika Mashariki. Nchi nyingi zinatafuta vyanzo vya mapato ya ziada kwa sababu ya madeni, lakini shida nyingine ni kwamba wananchi wa Afrika Mashariki wengi wana vipato vya kati, kwao wengi wanapata tabu kuweza kufikia yale malengo ya kodi na wanaona wanaumizwa. Nchi kadhaa za Afrika Mashariki zinategemea sana ushuru kutoka kwa mishahara ya wafanyakazi yani au pay as you earn, ushuru kutoka kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, hasa mafuta, mapato kutoka kwa wekezaji wa ndani kama nyumba. Serikali hata hivyo zimekuwa zikitoa msamaha wa ushuru kwa wawekezaji wakubwa kwa muda wa hadi miaka kumi, hasa nchini Uganda na kupelekea serikali kupoteza hadi dola milioni 42 kila mwaka. Unaripoti pia kwamba serikali ya Uganda imekuwa ikikumbana na ugumu kuwatoza ushuru watu tajiri na kampuni zilizo na matawi nje ya Uganda. Pia zinakwepa kulipa ushuru kwa kutoa ripoti zisizo sahihi za mapato. Burundi, ambayo idadi kubwa ya watu wake ni maskini na uchumi wake usio dhabiti, ilikuwa nchi ya kwanza mwaka elfu mbili na nane kuingia katika orodha ya benki kuu na Benki ya Dunia kuwa nchi maskini zenye madeni mengi na hivyo kuwekwa kwenye mpango wa shirika la fedha duniani IMF kusaidiwa kulipa madeni. Mpango huo hata hivyo ulishindwa kabisa kushughulikia deni la Burundi. Serikali ya Burundi imegeukia raia wake kufadhili bajeti yake ya faranga za Burundi trilioni 4.4 mwaka wa kifedha 2024/2025 ikiwa ni ongezeko la asilimia 15.9. Asilimia 80 ya watu wa Burundi wanategemea kilimo, nchi mojawapo maskini zaidi duniani na yenye idadi kubwa ya watu. Raia wa Rwanda wanafadhili asilimia 60 ya bajeti yao ya mwaka 2024-2025 Serikali inatumia mashine kukusanya kodi au tozo na kuhakikisha kwamba kila anayehitajika kulipa ushuru anafanya hivyo. Hakuna ukosoaji wa wazi kuhusu mipango ya serikali nchini Rwanda. Raia wa Rwanda wanahisia kwamba pesa zao zinatumika vizuri. Mawaziri wana wajibu wa kueleza nchi moja kwa moja kupitia kwenye televisheni na redio, namna pesa zimetumika kila baada ya robo ya mwaka wa kifedha, na hivyo ukosoaji wa raia ni mdogo sana. Hakuna udadisi kuhusiana na namna serikali inavyotumia pesa zilizokusanywa. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Mimi ni Kenneth Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kampeni kuelekea uchaguzi mkuu nchini Rwanda zimeanza wikendi hii. Uchaguzi wa urais una wagombea watatu: rais wa sasa Paul Kagame wa chama cha Rwanda Patriotic Front, Frank Habineza wa Democratic Green Party of Rwanda na Filipe Mpaimana ambaye hana chama. Mwanasiasa maarufu wa upinzani Diane Rigera alizuiliwa kugombea kwa msingi kwamba hana saini za kutosha kutoka kwa wapiga kura kuidhinishwa wa ushiriki wake. Kagame amekuwa rais wa Rwanda kwa muda wa miaka 24 iliyopita anagombea muhula mwingine baada ya katiba kufanyiwa mabadiliko mwaka 2015 na kumruhusu kugombea mihula mingine mitatu. Kagame mwenye umri wa miaka 66 amekuwa rais wa Rwanda tangu mwaka 2000 Mabadiliko hayo yalimruhusu kugombea urais kwa muhula wa tatu wenye muda wa miaka saba katika uchaguzi wa mwaka 2017. Mabadiliko hayo ya katiba pia yaliweka kikomo cha muhula wa rais kuwa miaka mitano kuanzia uchaguzi wa Julai 15 mwaka huu 2024. Kagame ameanza kampeni katika wilaya ya Msanze, mkoa wa Kaskazini. Habineza ameanza kampeni yake katika wilaya ya Gasabo iliyo Kigali, mji mkuu wa Rwanda. Mpaimana ameanza kampeni yake katika wilaya ya Kirehe mashariki mwa Rwanda. Havineza na Mpaimana wamewahi kuwa wapinzani wa Paul Kagame katika chaguzi zilizopita, lakini walishindwa kupata uungwaji mkono wakipata chini ya asilimia moja ya kura kwa kujumulisha wote wawili. Kagame ameshutumiwa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu kwa ukandamizaji wa uhuru wa kujieleza na kubana demokrasia. Katika kampeni yake Jumamosi wikend hii, Kagama ameshutumu mataifa ya Magharibi kwa kuwa na msimamo usiyeeleweka kuhusu demokrasia. Amesema mataifa ya Magharibi hayaelewi demokrasia na Rwanda ina namna yake ya kipekee ya kueleza na kuelekea maana halisi ya demokrasia kulingana na maslahi ya nchi hiyo na haja ya kubadilisha maisha ya raia wa Rwanda. Kagame amesema kwamba demokrasia ina maana kwamba mtu anachagua kile ambacho ni sawa kwake, anachotaka na kuwa na uhuru wa kufanya maamuzi, na wala sio watu kuchagua kwa niaba ya wengine, akisisitiza kwamba hakuna mtu anastahili kuamulia mwingine cha kufanya na kwamba kila mtu anastahili kufanya maamuzi yake. Katika uchaguzi wa mwaka 2017 Kagame alipata asilimia 98 ya kura zilizopigwa na ukusanyaji wa maoni pamoja na hisia za wachambuzi ni kwamba atashinda uchaguzi wa mwezi ujao Julai kumi na tano. Kuelewa kuhusu siasa za Rwanda, kwenye laini ya simu kutoka Kigali, Rwanda, Emma Habineza, boye, ni kuizera kuisera Frank Habineza kwa sasa hivi alikuwa bunge, ana mashabiki wengi kuliko Philippe. Philippe naye ni ni mgombea ambaye iko private yeye, hana hana chama fulani, yeye ni private, yeye iko peke yake, anafanya kazi peke yake, ila naye kwa sasa nafikiria, alikuwa alikuwa ni mmoja wa government, alikuwa nafasi. Wana ushawishi gani katika siasa za Rwanda kiasi cha kumenyana na Rais Paul Kagame, ambaye kwa muda wa miaka karibu ishirini na nne iliyopita raia wote wa Rwanda wanamtambua na kumjua vyema? Hata elfu mbili kumi na saba hao wagombea wawili walikuwepo, hawakufaulu, walipata, walipata, walipata sijue percentage iliyo chini sana tena sana. Mmoja kama alikuwa kama 0.1 watu, mwengine kama 0.1 watu. Sifikirie kuna kitu ambacho kitu muhimu ambacho wataweza watafanya ambacho kitaweza kuwashawishi watu ili wageuke na wakawe wakawafuatilie ili weza kuwachagua ni masuala gani raia wa Rwanda wanazingatia sana katika hotuba za hawa wagombea watatu, au haijalishi wanasema nini? Uamuzi unajulikana, raia wa Rwanda wanataka ni uhuru tu na kuendeleza nchi. Uhuru uhuru katika, katika Rwanda unatembea kama vile unavyojisikia. Uhuru peke yake ndiyo, na amani ndio raia wa Rwanda tunataka, tunataka amani, tunataka uhuru Hakuna kitu kingine. Uhusiano wa Rwanda na majirani zake, kuna mgogoro na Burundi, yes. Rwanda inajibizana na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Rwanda, yes. Uhusiano wake na Uganda hauwezi kutabirika, ndio wanajaribu kujenga upya. Je, mambo haya ya Rwanda na majirani zake, usalama wake, ni sehemu ya siasa kuelekea uchaguzi mkuu? Hayo, hayo mambo ni ya ya kutoelewana kati ya Rwanda na nchi jirani, haya usi hayahusishi na na uchaguzi wa Rwanda. Uchaguzi wa Rwanda Rwanda wenyewe, Wanyarwanda wenyewe wanajijenga, na amani ya Rwanda Wanyarwanda wenyewe wanapigania, wana sasa itabidi kama nitasema, ni, ni, ni, ni, ni, ni mambo ni ma, ni ya siasa ya nchi hizo sijui kama wa, wanajenga amani yao na uhuru yao, yao kiaje? Sisi hapa kwetu tuna amani na tuna uhuru. Sasa hayo mambo ya siasa yengine, hayo mambo ya siasa ya nchi zingine ni mambo ya siasa ya juu, hayahusiki na uchaguzi wa Rwanda. Sifa ya Rwanda kimataifa na kati ya washirika wake, hasa hizi ripoti za kila mwaka kwamba Uh, ripoti za miaka na miaka kuhusu ukandamizaji wa haki za binadamu, uhuru wa kujieleza, vyombo vya habari, kumwogopa Rais Kagame, kutokuwepo uhuru wa mashirika yasiyo ya kiserikali, ama ya hayapo tu kabisa, yalipigwa marufuku na kadhalika, wanayazungumzia uh, uh, raia wa Rwanda kwamba wanataka, wanasiasa hawa watatu, Kagame, havineza na Philippe, wayajadili mambo mengi, nitasema, wanajiona hata wanaweza wakachangie. Hiyo ni, ni, ni demokrasi ambayo inawafungulia wote wagombee. Then, hizo ripoti zingine za kimataifa ni kimataifa, ni watu walio mbali ya, ya nchi hawajui yale ambayo yanatendeka, na wakati hawajui yale yanayotendeka, wakati hawa- hawashuke kwenye field, hawashuke kwenye uwanja, hawatajua wanaoyafikiria ndiyo wanayasema. Sasa wakati wengine, wakati wanasema kuna mkandaniza wa wanahabari. Ha, hapo mimi si sijawahi kutana na shida hiyo, lakini raia wa Rwanda wanazungumzia haya maneno ya uhuru wao, vyombo vya habari kujieleza, ndio wanajieleza vizuri, wanajieleza vizuri hata vyombo vya habari vyote wanatangaza jinsi ipasavyo. Ni Kwizera Emma ambaye yupo Kigali nchini Rwanda. Nasema asante Kwizera, asante ndugu yangu Kenesi nakamilisha kwa undani. Asante kwa muda wako kusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire na hii ni Sauti ya America, VOA.