Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 25 Juni mwaka wa 2024. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Dodoma FM, Storm FM Gate Tanzania, Redio Ngoma ya Amani, Baraka Fizi, Redio Maniema nambari 1 Kindu, sasa Redio Bungoma, Sauti ya Mwananchi Nakuru, na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, Umoja wa Ulaya wawekea vikwazo makamanda na maafisa wanaohusika katika vita vya Sudani. Je, hatua hii itakuwa na athari zozote? Sidhani yatabadili uh chochote uh, kwa sababu mgogoro huu uh, umezushwa na uh, viegezo vingi tu. Katika taarifa nyingine, wanasiasa kumi wa upinzani nchini Mali wafungwa jela baada ya kuomba kurejeshwa kwa utawala wa kiraia nchini humo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini Idi Ligongo anakusomea kwanza habari za dunia. Kikosi cha Kenya kitakachoongoza ujumbe wa kimataifa kukabiliana na ghasia za magenge ya Haiti kimeondoka Nairobi Jumatatu siku. Waziri wa Mambo ya Ndani Kithure Kindiki amesema ni heshima kuona kundi la kwanza la polisi ambalo ni sehemu ya ujumbe wa kihistoria wa Umoja wa Mataifa kwa Haiti likiondoka, Kindiki amesema katika taarifa yake. Kenya ilijitolea kupeleka takriban polisi elfu moja ili kuleta utulivu Haiti, pamoja na wafanyakazi kutoka nchi kadhaa, lakini hatua hiyo ilikumbwa na changamoto za kisheria katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Baadhi ya polisi mia nne wameondoka Nairobi saa 4 na dakika 50 usiku kwa kutumia ndege ya shirika la Kenya. Afisa katika wizara ya mambo ya ndani ameiambia AFP. Mkuu wa polisi wa maafisa kutoka wizara ya mambo ya ndani wamewaona polisi hao wakiondoka, amesema. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanatahadharisha juu ya uwezekano wa vita vya Gaza kusambaa huku kukiwa na matarajio ya mashambulizi ya Israel nchini Lebanon dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewaambia waandishi wa habari Jumatatu Luxembourg kwamba hatari ya vita kusambaa inaongezeka kila siku. Nadhani kwa bahati mbaya, tuko katika kipindi ambacho vita vinaweza kusambaa, Borel amesema. Pia amesema kusitishwa kwa mapigano ya Gaza kunahitajika sana kuwezesha usambazwaji wa misaada ya kibinadamu, akisema uwasilishaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya Gaza hauwezekani. Gati la muda ambalo lilijengwa kwa ajili ya maisha kwa ajili ya misaada ya Gaza kupitia njia ya baharini lilisitisha usafirishaji Jumatatu kutokana na matengenezo. Msemaji wa Pentagon meja jenerali Pat Reida aliwaambia waandishi wa habari. Mali imewafunga jela wapinzani kumi wa serikali ya kijeshi wakiwemo viongozi wa upinzani kwa kuomba nchi kurejeshwa katika utawala wa kiraia, mawakili wao wameliambia shirika la habari la AFP Jumatatu. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Mawakili wamesema watu hao kumi, wakiwemo wakuu wa vyama vya siasa na makundi ambayo yalisaini tangazo la mwezi Machi wakiomba kurejea kwa demokrasia, wanashutumiwa kwa kufanya mikutano haramu na kupanga njama dhidi ya mamlaka halali. Waliofungwa jela ni miongoni mwa watu 11 waliokamatwa na kuwekwa kizuizini wiki iliyopita wakati wakifanya mkutano wa faraha katika mji mkuu wa Bamako baada ya kuomba kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Serikali ya kijeshi ilipiga marufuku mikutano ya vyama vya siasa. Mmoja kati yao waziri wa zamani wa sheria Mohamed Ali Batili aliachiwa huru Jumamosi iliyopita. Jaji aliamua kwamba waliofungwa walidhoofisha usalama na kupanga njama dhidi ya mamlaka halali, kukiuka amri ya rais kwa kufanya mkutano usio halali. Mmoja wa mawakili wao, Yassente Kone, aliiambia AFP, sijaona makosa haya katika sheria yetu ya jinai. Badala yake, serikali ndiyo ambayo siyo halali, alisema Kone. Upinzani umelaani hatua hiyo na kuhitaja kuwa ukiukwaji mwingine wa haki msingi za uhuru unaofanywa na utawala wa kijeshi. Viongozi wa kijeshi ambao walichukua madaraka mwaka 2020 waliahidi kuandaa uchaguzi na kukabidhi madaraka kwa raia mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu, lakini baadaye waliahirisha uchaguzi huo kwa muda usiojulikana. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rusia imeahidi hatua za kulipiza kisasi kwa Marekani Jumatatu kwa kumwita balozi wa Marekani Lane Tracy kwenye wizara ya mambo ya nje na kuilaumu Marekani kwa kuishambulia Crimea inayokaliwa na Rusia. Rusia inadai kuwa shambulizi hilo limetekelezwa na makombora yaliyotolewa na Marekani hatua za kulipiza kisasi hakika zitafuata, wizara ya mambo ya nje ya Rusia imesema, licha ya kutotoa taarifa zaidi. Rusia imesema mifumo ya makombora kutoka jeshi la Marekani inayofahamika kama ATACMS ilitumika e, katika shambulizi hilo lililoua takriban watu wanne na kujeruhi 150. John Bass, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya kisiasa, ameiambia VOA kuwa hafahamu idadi ya vifo ya shambulizi hilo, lakini amesema kumekuwa na tofauti kubwa katika jinsi Ukraine na Rusia zinavyofanya mashambulizi yao. Na Korea Kaskazini imerusha tena maputo yaliyojaa takataka kuelekea Korea Kusini Jumatatu siku kuashiria awamu mpya katika kampeni inayoendelea inayofanana na ya enzi ya vita baridi kwenye rasi ya Korea. Kwa mujibu wa mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini, maputo kutoka Korea Kaskazini ambayo huenda yamebeba vifusi yameelekea ya kusini mashariki katika himaya ya Korea Kusini. Jeshi limewatahadharisha raia kutoshughulika na kitu chochote kilichoanguka kutoka Uh, ripoti mara moja na kuripoti mara moja kwa serikali. Tukio hilo limefanyika muda mfupi baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Russia Vladimir Putin kutia saini mkataba mkubwa wa ulinzi, amesema mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini katika taarifa. Mkataba wa karibuni wa ulinzi wa Kim na Putin umeibua wasiwasi wasi kwa waangalizi wa kimataifa kuhusu uwezekano wa uchochezi kutoka Pyongyang. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule Sudan, ambapo nchi za Umoja wa Ulaya Jumatatu ziliidhinisha vikwazo dhidi ya watu sita nchini Sudan kwa kuhusika kwao katika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu katika vita kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa kikosi cha RSF. Miongoni mwa waliowekewa vikwazo kuna kamanda wa RSF huko Darfur Magharibi, mkurugenzi wa idara ya mifumo ya ulinzi katika jeshi la Sudan na kamanda wa jeshi la anga la Sudan. Watu hao wamepigwa marufuku kusafiri katika nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya na wakiwa na mali katika nchi hizo zitakamatwa. Nimezungumza na Profesa David Monda ambaye amekuwa akifuatilia mgogoro wa Sudan na nimeanza kwa kumuuliza ikiwa vikwazo hivyo vinaweza kubadili chochote katika vita vinavyoendelea Sudan. Sidhani yatabadili uh, chochote uh, kwa sababu mgogoro huu uh, umezushwa na Uh, vigezo vingi tu. Uh, kuna mataifa ya nje yanayosaidia hivi vikundi viwili tofauti. Kuna masuala ya ndani, kuna masuala ya kihistoria ya, ya Sudan, na ningeongezea pia ya kwamba pengine vikwazo hivi huenda vikafanya uh, makabiliano haya kuwa makali zaidi, kwa sababu hawa majenerali wa pande hizi zote mbili watajaribu njia mbadala ambazo zitakuwa na vikwazo zaidi ili kujaribu kuepuka vikwazo hivi vya umoja wa Ulaya. Marekani pia ameshachukua vikwazo, sasa hii ni zamu ya umoja wa Ulaya. Unadhani kunatakiwa kufanyika nini ili hatua ambazo zinachukuliwa na jumuia ya kimataifa au mataifa ya magharibi e, ziweze kuwa na ufanisi na kushawishi au kulazimisha pande zinazogombana kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kuweza kupata suluhisho la, la mzozo? Nadhani mkondo wa kidiplomasia lazima u, u, ufuatilie mienendo miwili tofauti. Ya kwanza ni mstakabali wa kisiasa uh, Sudan ndani mwa Sudan kuweza kujumuisha viongozi wa, wa kiraia uh, vikundi vya visivyo vya serikali kule Sudan na pia hawa uh, mahasimu wawili yaani uh, Hemedit na al Burhan na wafuasi wao. Lakini pia uh, mkondo wa kidiplomasia wa pili ni kujaribu kushinikiza mataifa kama Misri, uh, kama Saudi Arabia ambayo yanasaidia upande wa serikali na mataifa kama Urusi na Umoja wa Falme za Kiarabu ambazo zinasaidia upande wa RSF ya kwamba yasitishe usaidizi huu, ili kujaribu uh, mkondo wa kidiplomasia uende mbele, lakini vile ninavyoangazia wakati huu, mkono wa mataifa ya nje bado yapo ndani ya Sudan na ni vigumu kutofautisha masuala ya ndani ya Sudan na uh, masuala ya nje ya Sudan vile vinaingiliana, eh, kujaribu kutatua mgogoro huu. Ni Profesa David Monda ambaye nimezungumza naye akiwa kule North Carolina. Hiwi unasikiliza ni Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Namkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeziweka Brunei na Sudan katika daraja la tatu kwenye ripoti ya kila mwaka ya usafirishaji haramu wa watu TIP iliyotolewa Jumatatu, ambayo inaweza kuziweka nchi hizo katika vikwazo au kupunguziwa misaada na Marekani. Marekani inazichukulia nchi zilizo kwenye daraja la tatu kuwa haziwajibiki vya kutosha kuchukua hatua dhidi ya ulanguzi wa binadamu na hazifuati sheria za Marekani ya kulinda waathirika wa usafirishaji haramu wa 2000 TVPA. Duniani kote inakadiriwa watu milioni 27 wanatumikishwa kwenye biashara ya ngono. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema katika ujumbe kuhusu ripoti hiyo, kwa kutumia nguvu, ulaghai na kulazimisha watu. Pia wanatumikishwa katika mashamba, viwanda, migahawa na makazi. Brunei inaripotiwa haijamweka hatiani mlanguzi yoyote kwa miaka saba. Na mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks, Julian Assange atakiri mashtaka ya uhalifu katika makubaliano na wizara ya sheria ya Marekani ambayo yatapelekwa kuachiliwa kwake kwa kutoka gerezani na kusuluhisha sakata la muda mrefu la kisheria ambalo limehusisha mabara mengi na lililojikita katika uchapishaji wa taarifa za siri. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakama zilizowasilishwa Jumatatu jioni, Assange amepangiwa kufika katika mahakama ya serikali kuu ya Marekani katika visiwa vya Mariana, himaya ya Marekani katika Pasifiki Magharibi, kujibu mashtaka ya ujasusi wa njama za kupata na kusambaza habari za ulinzi wa kitaifa kinyume cha sheria, wizara ya sheria ya Marekani imesema. Katika barua iliyowasilishwa mahakamani, maombi ya kukubali mashitaka ambayo lazima yaidhinishwe na hakimu Yanahitimisha kesi ya jinai ya kimataifa na serikali ya Marekani na kumfutia kwa muda mrefu mchapishaji ambaye tovuti yake maarufu ya taarifa za siri imemfanya e kuwa maarufu kwenye vyombo vingi vya habari. Nam, na sasa tuelekee huko Kenya ambapo matangazo haya Kumekucha Afrika unayapata kupitia mitambo yetu ya FM mia moja na saba nukta tano na kule Kigali, kama unatusikiliza basi utatupata kupitia mia moja na nne nukta tatu FM. Serikali ya Kenya na shirika la Global Fund zimesaini mikataba sita ya misaada yenye thamani ya shilingi bilioni 59.7 au dola milioni 407 za Marekani kusaidia nchi hiyo katika juhudi zake za kupambana na virusi vya ukimwi, kifua kikuu na malaria, na vilevile kuimarisha mifumo ya afya na ya kijamii katika kipindi cha utekelezaji cha miaka mitatu ijayo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Misaada hiyo kutoka mfuko wa kimataifa wa Global Fund inalenga kuisaidia serikali ya Kenya kufikia malengo yake ya kiafya kama vile nguvu za serikali ya Rais William Ruto kufikia lengo la WHO la kupunguza visa na vifo vya malaria kwa asilimia 90 ifikapo mwaka 2030. Serikali ya Kenya imetangaza kuwa misaada hiyo ya kipindi cha utekelezaji cha miaka mitatu, kati ya Julai mwaka 2024 hadi Juni mwaka 2027 itaimarisha ugavi, kusaidia utoaji wa huduma katika huduma ya afya msingi, na kuimarisha mwitikio wa magonjwa ya milipuko na dharura inayotokana mabaliko ya tabia nchi. Aidha, wizara ya afya kupitia taarifa kwa vyombo vya habari imeeleza kuwa mfuko huo unaelekezwa kwa kinga na mapambano dhidi ya maradhi ya ukimwi, kifua kikuu na malaria, na vilevile vile kuimarisha mifumo ya afya, utoaji wa huduma bora za matunzo na kinga kwa watu wanaougua ukoma na magonjwa ya mapafu kupunguza maambukizi ya malaria na vifo kwa angalau asilimia 75 ifikapo mwaka 2027. Tangu mwaka 2023, misaada ya Global Fund imeisaidia serikali ya Kenya kufikia malengo yake, kama vile kupambana na virusi vya ukimwi, ambapo shirika hilo limeisaidia Kenya katika manunuzi ya bidhaa kama vile dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi, ARVs, vifaa vya kupima virusi hivyo, manunuzi ya mipira ya tendo la ndoa na programu kadhaa katika vituo vya afya na ngazi ya jamii. Kumekuwa na upungu upungufu wa maambukizi mapya na virusi vya ukimwi kwa asilimia 78, vifo vinavyohusiana na virusi vya ukimwi kwa asilimia 68, na maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto kwa asilimia 65. Kwa sasa takriban watu milioni 1.4 wanaoishi na virusi vya ukimwi wanapokea dawa za kupunguza makali ya virusi hivyo katika vituo mbalimbali nchini Kenya. Kuhusiana na ugonjwa wa kifua kikuu, Kenya imerekodi kiwango cha mafanikio cha matibabu cha asilimia 86, hasa kwa kiwango cha wagonjwa wanaotarajia matibabu ugonjwa hadi asilimia 5.6 mwaka huu. Aidha, mpango wa malaria umechangia kupunguza kwa jumla mzigo wa malaria nchini Kenya, na kiwango cha kitaifa cha maambukizi kimepungua kutoka asilimia 8.2 mwaka 2015 hadi asilimia 6 mwaka 2023. Daktari Bernard Mwia, mtaalamu wa afya nchini Kenya, anaeleza kuwa misaada hiyo itaimarisha juhudi za Kenya kufikia yake ya kiafya katika kipindi hicho na kupunguza maambukizi mapya magonjwa kadhaa. Ni au kuprevent hii magonjwa, creating awareness, kampeni za kuonyesha kwanza ugonjwa vile unaonea, upande ule, vile watu wanaweza kujikinga hata mashinani, mambo ya adolescence health vile watu wanaweza kuzuia uh, kufanya mapenzi bila kuzunini, uh, condoms na vitu namna hiyo. Hizo ni ndio muhimu zaidi ya kuzuia kuliko kutibu. Kitu ile ingine, of course, kama vile nilikuwa nimesema juu ya malaria, ni ya kwamba magonjwa huko mashinani iko kwa youth, na mimi ningionelea also madawa ya, ya prophylaxis na dawa zile zingine za kutibu ugonjwa huyu na kuminimize viral load zikiwa huko mashinani na siku hizi tuko na promoters. inaweza wanaweza kusambaza hiyo maneno yote. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. <muchas> nam huyo si mwingine ni Koffi Olomide lo gramo pao na wimbo wake sivele guide. Bila shaka kule Lubumbashi, wasikilizaji wetu wameridhika na kibao hicho kupitia radio Malaika. Hawa ni radio shirika kule Lubumbashi, DRC. Ah, mambo yalikuwa ni makali kweli kweli. Basi tukiwa tunazidi kusonga mbele katika ripoti zetu ni kwamba shirika la afya duniani WHO linasema wakulima zaidi nchini Malawi wameanza kunufaika na kuachana na kilimo cha tumbaku miezi michache tu baada ya nchi hiyo kuidhinisha mkataba unaolenga kushughulikia athari za afya ya umma zinazohusiana na tumbaku. Hata hivyo baadhi ya wakulima wanasema kuna changamoto kutokana na ukosefu wa masoko kwa mazao yao. Mwandishi wa VOA Lamik Masina anaripoti kutoka Blantaya na Patrick Nduwimana anaisoma ripoti kamili. Emiriat Ndege ni mkulima katika wilaya ya Machinga kusini mwa Malawi. Sasa analima mtama, soya na mahindi baada ya kulima tumbaku kwa miaka ishirini na mitano. Bei za chini pamoja na kile anachokiita utaratibu usio wa haki wa ununuzi wa tumbaku sokoni ni miongoni mwa sababu zilizompelekea kuacha kulima tumbaku miaka mitatu iliyopita. Wakulima hawana sauti kuhusu bei zinazopendekezwa kwenye minada. Wakati mwingine wanunuzi wanaweza hata kukataa makasha ya tumbaku. Hali hii ikitokea, nilikuwa naanza kukopa pesa za kulipa nauli ninayoitumia kupeleka makasha hadi kwenye minada. Mbali na kukuza mazao, Ndege anafuga pia mbuzi, njiwa, kuku, bata na tausi, na kutumia kinyesi cha mifugo hiyo kama mbolea ili kupunguza athari za kupanda kwa bei ya mbolea hivi karibuni. Tangu nilipoacha kulima tumbaku, maisha yangu yalibadilika. Kwa mfano, mwaka jana niliweza kununua pikipiki piki, na sasa nina uwezo wa kulipa karo ya shule kwa watoto wangu ambao wanasoma shule za sekondari. Tumbaku imekuwa kitega uchumi kikubwa nchini Malawi, ikichangia kwa zaidi ya asilimia 50 ya mapato ya mauzo ya nje. Imekuwa pia chanzo kikuu cha mapato kwa wakulima wengi nchini Malawi. Nimekuwa nikinufaika na kilimo cha tumbaku, sina mpango wa kuacha kuilima kwa sababu tumbaku ndiyo chanzo pekee cha mapato. Hata hivyo, kampeni ya WHO dhidi ya uvutaji sigara inasema kilimo cha tumbaku kinasababisha athari kubwa za afya ya umma kwa wakulima ambao wanaweza kuvuta nikotini sawa na kuvuta sigara hamsini kwa siku. Serikali ya Malawi ilichukua hatua muhimu mwaka jana kwa kuidhinisha mkataba wa mfumo wa WHO wa kudhibiti tumbaku ambao unahamasisha kupunguzwa kwa uzalishaji wa tumbaku. Kikosi cha Kenya kitakachoongoza ujumbe wa kimataifa kubadilisha kukabiliana na ghasia za magenge ya Haiti kimeondoka Nairobi Jumatatu usiku. Waziri wa Mambo ya Ndani Kithure Kindiki amesema ni heshima kuona kundi la kwanza la polisi ambao ni sehemu ya ujumbe wa kihistoria wa Umoja wa Mataifa kwa Haiti likiondoka. Kindiki amesema katika taarifa yake. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanatahadharisha juu ya uwezekano wa vita vya Gaza kusambaa huku kukiwa na matarajio ya mashambulizi ya Israel nchini Lebanon dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amewaambia waandishi wa habari Jumatatu Luxembourg kwamba tayari hatari ya vita kusambaa inaongezeka kila siku. Mali imewafunga jela wapinzani kumi wa serikali ya kijeshi wakiwemo viongozi wa upinzani kwa kuomba nchi kurejeshwa chini ya utawala wa kiraia, mawakili wao wameliambia shirika la habari la AFP Jumatatu. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Mojawapo ya uhalifu mbaya sana unaoambatana na mzozo wa silaha ni manyanyaso ya kingono yanayotumika kama nyara za vita, na kudhalilisha na kumtisha adui. Unyanyasaji wa kingono umekuwa ni mbinu ya vita tangu enzi za kale, amesema makamu rais wa Marekani Kamala Harris. Wakati wote katika historia, wale walioanzisha vita walilenga na kuwadhulumu wanawake na wasichana ili kuwakandamiza na kuwa na nguvu juu ya miili yao, kuwanyanyasa na kuhangaisha, pamoja na kuwadhibiti watu. Uhalifu wa kingono umebaki kuwa tatizo kwenye migogoro ya sasa kote ulimwenguni, amesema Kamala Harris. Nchini Ukraine, wanajeshi wa Russia wamewabaka wanawake kwenye maeneo wanayoakalia kimabavu. Nchini Iraq, baada ya ISIS kushika udhibiti wa baadhi ya maeneo muongo mmoja uliopita, waliwalazimisha wanawake na wasichana kuingia katika utumwa wa ngono huku pia wakiwaua maelfu miongoni mwao. Mzozo unaoendelea nchini Sudan umeshuhudia wapiganaji wakihangaisha wanawake na wasichana kupitia uhalifu wa kingono. Nchini Haiti, magenge yametumia uhalifu wa kingono kubaka pamoja na kulazimisha jamii kuwa chini yao. Tumeshuhudia hali sawa na hizo Sudan Kusini, Ethiopia, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oktoba 7 mwaka uliopita, kundi la Hamas lilitekeleza uhalifu wa kingono usioelezeka. Katika miaka ya karibuni, jumuiya ya kimataifa imepiga hatua kwamba kutambua kuwa tatizo hilo ni mashambulizi dhidi ya amani, uthabiti na haki za binadamu, ameongeza kusema makamu wa rais Harris. Marekani inajivunia kuwa kwenye mstari wa mbele kwenye Umoja wa Mataifa na kote ulimwenguni kwa kutoa vifaa vya kuwasaidia waathirika wa ubakaji, kutoa mafunzo kwa wanajeshi pamoja na walinda amani, ameongeza kusema. Hata hivyo, hilo halijatosha kutokana na kuwa kote duniani hali ya uwajibikaji ingali duni. Unyanyasaji wa kingono kutokana na vita ni lazima ukemewe na wote kila wakati na popote unapotokea. Ni lazima tuimarishe mifumo itakayopelekea vipaumbele vya kuchukua hatua, mifumo inayosaidia waathirika kukusanya ushahidi na kuruhusu uchunguzi. Hiyo ni moja ya sababu ya utawala wa Biden kuzindua programu ya Dignity in Documentation Initiative hapo Juni 17, ambao miongoni mwa mengine itasaidia juhudi za Umoja wa Mataifa za kutokomeza uhalifu wa kingono. Kwa muda mrefu, mifumo iwe ya polisi au mahakama, haijaweza kushughulikia uhalifu wa kijinsia vilivyo. Kwa muda mrefu pia, matokeo yake yamekuwa ni kukemea tu bila uwajibikaji. La msingi ni kwamba matumizi ya manyanyaso ya kingono kama mbinu ya vita ni kitu kisichoweza kufikirika, amesema naibu rais Kamala Harris. Tusipowajibisha wanaotekeleza, tutakuwa tumeshindwa mtihani kama wanadamu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.