Me away. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Karibu katika VOA Express kutoka hapa Washington, studio namba 15 naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi leo hii. Basi tuna mambo mengi ya kukueleza wewe kijana mwanamke msichana, na kile ambacho kinaendelea katika eneo ulilopo, hali kadhalika ndani ya Voe Express. Kumbuka, dakika hizi thelathini huwa tunakuletea kipengele cha barazani, na kwenye barazani tumekuuliza unadhani mitandao ya kijamii inachangia vya kutosha katika kuwaleta pamoja vijana kutetea maslahi yao? Basi tutakushirikisha kwa kukupigia simu au wewe kutupigia simu live hapa studio, na vilevile vile tutasoma maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook kwa pia tuna swali la barazani ambapo hilo ni swali la leo ambapo tumekuuliza maduka kufungwa Kariakoo Tanzania kulikoni? Burudani ya muziki pia inaambatana ndani ya VOA Express na habari za dunia, lakini kikubwa zaidi tutakachoangazia leo katika maswala ya vijana ni huko nchini Kenya BMJ. Kama tunavyofahamu hali si shwari kule nchini Kenya mpaka wakati huu tunavyozungumza, ambapo maandamano ya vijana yamekuwa yakisambaa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Ni kweli kabisa mkamiti kibayasi ulivyozungumza. Ndizo habari ambazo mara nyingi watu unasema zinatanda kwenye mitandao zinavuma eh, kwenye mitandao ya kijamii. Nafikiri kote Afrika Mashariki na Kati, nimekuwa naangalia hata kwenye magazeti na vyombo mbalimbali vya habari, ni hali ilivyo katika taifa hilo la, la Kenya ambapo vijana na waandamanaji waandamanaji tuseme jumla, wengi wao wakiwa ni vijana, walifanikiwa katika azma yao ya kuingia kwenye majengo ya bunge mapema leo, na hii ni baada ya mswada ambao umezua utata kuhusu hali ya fedha huko nchini Kenya kupitishwa na bunge wa bunge 195 nadhani E, wabunge wapatao mia, nitaangalia uh, hizo nambari alafu nitakueleza vizuri, lakini ni wabunge tu mia moja na sita ambao wamesema hapana katika mswada huo, na wale ambao ni wengi ndio wakasema ndio. Maanake ni kwamba sasa mswada huo utapelekwa katika eh, ikulu, eh, kupelekwa kwake rais William Ruto ataamua kama atautia saini au uh, hapana mm -hmm. E, lakini uh, ndivyo hivyo mambo yalivyo. Lakini sasa, baada ya hapo, ndio kumekuwa na visa mbalimbali, taarifa za vyombo vya habari, uh, baadhi ya vyombo vya habari vya kimataifa zikieleza sasa hivi uh, angalau watu wasiopungua nane wamefariki uh, wame kutokana na mashambulizi mbalimbali mbali ambayo yanaelezwa kutekelezwa na maafisa wa polisi. Lakini kwenye laini ya simu sasa hivi tuko naye Joseph Njane, mwandishi wa habari wa Radio Citizen huko nchini Kenya. Joseph Njane, naambiwa kwamba uh, labda tutakuwa na matatizo kimitambo, lakini ngoja tusikie kama tutasikia sauti yako. Karibu kwa VOA Express. Naam, asante sana jemeli sana, sana. Nam, nafikiri nafiki, nafiki Joseph uh... tutajaribu tuungane na wewe tena kwa sababu hatukupati vizuri eh, lakini kwa mm -hmm. Sasa uh, tutajaribu kukupigia tena Joseph, tafadhali eh, lakini sasa uh, mkamiti kibayasi tuende Mombasa haswa, ambapo ah, mwandishi wetu ah, Josephat Kioko yupo huko, anahudhuria maandamano haya yanayoendelea huko na anaeleza kwamba ni maandamano makubwa zaidi kuwahi kuongozwa na vijana yameshuhudiwa huko Mombasa, ya shinikizo la kukataa mswada mpya wa fedha unaolenga kuwatoza Wakenya ushuru wa juu. Na kuna sehemu kadhaa nchini humo ambazo uh, maafa yameripotiwa. Kama walivyosema awali BMJ, ni kwamba waandamanaji wanane wameuawa kwa, wa wa wa kwa kupigwa risasi karibu na bunge la Kenya, ni kulingana na ripoti ya KTN pamoja na shirika la habari la AP. Basi Josephat Kioko, endelea kutufahamisha kile ambacho kinaendelea huko Mombasa. Barabara bara za Mombasa tangu mapema Jumanne zimefurika maelfu ya vijana kutoka sehemu mbalimbali, wanakutana katikati ya mji na kuanza kuandamana. Kwa malalamiko wanaosema ni kwamba mswada huu unaumiza kiuchumi. Wanataka bunge la kitaifa likatae kabisa mswada huu na kusiwa na sheria inayotungwa kutokana na mswada huu. Tumekasirika kwa sababu ya uchumi venye iko, yani mtu kama mimi ni mtu wa biashara, hata ile license ya duka tunashindwa kulipa juu tu imepanda tayari. Hiyo financial bill peke yake naenda kupatiwa kila yeah, kitu feinini feinini kama vijana hii generation yetu, wale wamepita yao zaini yetu. Sasa ni ujumbe gani mnatoa leo kwa serikali? Watoe hiyo kitu naenda kutuumiza sisi kama wenye upcoming generation, unaenda kutuumiza. Punguza mishahara ya wabunge, punguza mshahara wako, usimamie nchi. Ni baadhi yao wa hapo wale ambao wanalalamikia mswada huu wa fedha. Bunge linapiga kura kwa mara nyingine kuupitisha ama ukataliwe. Malalamiko ambayo vijana wanazua hapa katika maandamano haya ni pamoja na wenzao wanaosemekana kukamatwa na kuzuiliwa na polisi. Naitwa Charles. Kwa sababu tuko hapa si eti kwa sababu tuna, tuna siaraha kuko hapa kuyahia kwa, mm -hmm. kwa sababu sisi tunaumia yeah. kuna watu ambao wawezi kuja kuandamana na sisi sawa. wao wamekuwa waki sijui imefanya nini lakini wamekuwa waki na tunataka waachiliwe. kwa majina anaitwa Brenda. Tuko hapa sababu ya maandamano, tunataka Ruto washukishe uchumi chini, ametuumiza sa sana, na tutamuweka chini. Maandamano itasaidia, sababu sisi ndio kusema tunakangara sana, nikata shida pads, amepandisha pads, tutavalia vitambara kama wasichana hii. <coughs> mashamba yetu tunatetea shamba peke yake Reject. Kwa nini vijana hawa wadogo ndio saa hii wamechukua mstari wa mbele Kenya nzima? Lazima tutafungua macho no, no, yes, atuone right. Oh, walitenga pesa wakasema kuna vitu wanaenda kurekebisha. Kuna sehemu pia za mji ambapo usafiri umelemaza kwa sababu ya maandamano haya. Huu ni mfano tu wa mji ambao umeandaa maandamano kote nchini Kenya miji mbalimbali imeshuhudia maandamano makubwa sana na vijana hawa wanaojiita Generation Z. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani sana Josephat Kioko kwa ripoti hiyo, na tutazidi kukujuza mengi zaidi na wakati huo basi. Wakati maandamano haya yanaendelea huko nchini Kenya, balozi za Rusia na Marekani zimetoa ushauri kwa raia uh, wa Marekani waliopo nchini Kenya, uh, kuchukua tahadhari kutokana na hali inayoendelea huko, ikielezwa kwamba uh, maeneo zaidi ambayo yamekuwa na maandamano makubwa ni katika maeneo ya na Eldoreti, Nakuru na Nyuki, Nyeri, Kisii, Kilifi, Embu na Kericho. Bila shaka, na hapo, nilikuwa nimekuahidi msikilizaji, nitapata nambari rasmi eh, kule katika bunge la kitaifa, wabunge 195 walipiga kura ya ndio. Na mia moja na sita wakapiga hapana. E, maanake ni kwamba mswada huo umepita na kama alivyosema kwamba hatua itakayofuata ni kwenda kwa Raisi William Ruto, na yeye ataamua kama atatia saini au la. Kwa sasa turudi tena Joseph Njane kutoka Nairobi, mwandishi wa habari wa Radio Citizen. Njane, natumai tutasikizana sasa hivi. E, tupe hali ilivyo hapo Nairobi ambayo ni mapya sasa hivi. ambayo chimbuko lake limekuwa ni kupitishwa kwa ulo mswada wa kifedha ambao ulipitishwa na wabunge muda mchache kabla ya saa saba za adhuhuri, na ni kwamba kutokana hilo kumekuwa ni mbio kati ya maafisa wa usalama pamoja na wanamanaji ambao walikuwa wameapa kwamba wataingia katika bunge lakini kilichojua ni kwamba makuu katika maandamano hayo ni kuweza kupata monya wa kuingia katika majengo ya bunge, ambapo mamia ya waandamanaji wamepata nafasi ya kuingia walipovunja baadhi ya kuwa zinazoingia maua katika ukundi huu ama katika majengo haya ya bunge na kuingia katika lile bunge kumeshuhudiwa uharibifu mkubwa ndani ya bunge, vilevile nje ya bunge, kwa ikiwa ni maafa ya baadhi ya waandamanaji na vilevile kumekuwa na majeruhi japu mkabala tu na majengo haya ya bunge. Kuna kambi ya muda, ambayo wanapokeza matibabu wale waandamanaji lakini uh, ni kwamba kwao waliokuwa maji ni kwamba walikuwa wakionyesha ghadhabu zao kutokana na kupitishwa kwa uh, ule mswada, wakishinikiza kwamba kusio uh, na mabadiliko bali kuwe na kufutiliwa mbali kabisa kwa ule mswada wenyewe no, mkando na uharibifu ulioshuhudiwa, maafa, majeraha. Vilevile tumeshuhudia maafisa wa polisi vilevile wakikadri hasara ya kuharibiwa kwa baadhi ya magari yao. Kuna baadhi ambayo yameteketezwa na hasa lori ambalo limekuwa nam, naona bado mitambo sio shwari sana lakini, nafikiri tumemsikia hapo Joseph Njane kwa mafupi hayo. Eh, kwa sababu naelezwa sasa mkamiti kwamba uh, Josphat Kioko mwenzetu kule Mombasa tumempata kwenye laini ya simu. Josphat Kioko, ripoti yako tumeicheza hapa, ulikuwa unazungumza wa, wengi walikuwa wanazungumza kwamba kwa wangependa mswada huo uondolewe kabisa au ubadilishwe, eh, ufanywe vile ambavyo wangependa kuona ukiwa, lakini sasa umeshapita. Nini kipya cha kutueleza kutoka hapo Mombasa? Mawasiliano kidogo kwa njia ya simu yanakatika, lakini eh, nikiwa katikati ya mji wa Mombasa, vile maandamano yalikuwa yameanza kwa njia ya amani asubuhi, naona kuna mabadiliko kidogo, kwa sababu yalianza kwa njia isiyo na vurugu, na hivi sasa kuna sehemu ambazo zinaanza kushuhudia vurugu, washaji wa, wa matairi barabarani, eh, mbio za paka nafanya baina ya maelfu ya vijana na polisi kwa sababu ya kwa, kutaka kuondoa katika yale maandamano, na niko na vijana wengi sana hapa karibu na mimi ambao wamefuatilia maandamano haya na bado tangu asubuhi wako hapo barabarani. Kioko, uh, pengine hao vijana ulionao jirani hapo uh, bila shaka wanatusikia, tungependa kusikia kutoka kwao nini hasa wanachokipigia debe eh, kwa upande wao, kama vijana, kuhusiana na mswada huu wasio ukubali. Anakusikiza kwa makini hapa, kijana wewe, kwa jina la Winnie, ajieleze mwenyewe. Kwini Kwi -ni, kama nimekusikia vyema unasema kwamba Afrika Mashariki na tangu asubuhi naona mko barabarani, hali hii itaendelea mpaka saa ngapi? Hivi karibu giza litakuwa linatanda Mombasa vijana ambayo niko nayo hapa na, tukisimama hapa tayari wameanza kurusha mawe zaidi karibu na jumba la posta na hali si nzuri, lakini hakujapewa matukio makubwa sana Mombasa kama tulivyoona Nairobi mapema leo. Shukrani sana uh, Josephat Kioko kutoka huko Mombasa <laughs> tutazidi kuwasiliana nawe uh, kujua zaidi kile ambacho kinaendelea uh, kwa jioni hii ya leo kuhusiana na maandamano hayo ambayo uh, yamehamasishwa zaidi na kizazi kipya, wenyewe wanakiita generation Z. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Ghasia zimezuka tena Jumatatu kwenye kisiwa cha Pacific kinachomilikiwa na Ufaransa cha New Caledonia wakati hasira zikiendelea kuongezeka kutokana na mswada wenye utata wa mageuzi ya uchaguzi. Mamlaka zimesema waandamanaji walichoma moto kituo cha polisi na gari la kutoa huduma za dharura kwenye kitongoji cha Dumbea kilichoko kaskazini mwa mji mkuu wa Noumea wakati ukumbi wa mji wa Comac uliopo karibu pia ukiteketezwa. Awamu hiyo ya karibu zaidi ya ghasia ilizuka siku mbili zilizopita baada ya Christian Tien, ambaye anaongoza harakati za uhuru, akiwa na mwanaharakati wengine sita walipelekwa Ufaransa ili kufunguliwa mashtaka ya kusababisha ghasia za awali zilizoanza katikati mwa mwezi Mei. Marekani na washirika wake wakuu wa Ulaya walizozana na Irani na Russia kuhusiana na kupanua mpango wa nyuklia wa Teheran, huku Marekani ikiapa kutumia njia zote zinazohitajika kuizuia Irani yenye silaha za nyuklia katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Marekani, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani zilishutumu Iran kwa kuendeleza shughuli zake za nyuklia zaidi ya viwango vilivyokubaliwa katika e, makubaliano ya mwaka 2015 yenye lengo la kuzuia Teheran kutengeneza silaha za nyuklia na kushindwa kushirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa la kudhibiti nyuklia, shirika la kimataifa la nishati ya atomic. Maafisa wa Ghaza na wanafamilia wamesema kuwa shambulizi la anga la Israel leo Jumanne, kaskazini mwa Ghaza limeua watu kumi kutoka familia ya Ismael Hania, kiongozi wa siasa wa Hamas ambaye anaishi nchini Qatar. Shambulizi hilo lilipiga nyumba moja katika kambi ya wakimbizi ya Shanti huko magharibi mwa Ghaza City. Mashambulizi ya awali ya Israel katika vita hivi yamaua watoto watatu wa kiume wa Hania. Israel imesema kuwa imefanya mashambulizi ya anga yakilenga majengo huko Shati na eneo jingine kaskazini wa Ghaza ikiwa ilikuwa yakitumiwa na wanamgambo wa Hamas ambao walihusika na mashambulizi 7 ya Oktoba saba dhidi ya Israel. Mapigano ya karibuni yamezuka muda mfupi baada ya mahakama ya juu ya Israel kuamua kuwa jeshi ni lazima, jeshi lazima, wanafunzi wakuzima maandamano Nam, kwingineko, Mali imewafunga jela wapinzani kumi wa serikali ya kijeshi wakiwemo viongozi wa upinzani wa kuomba nchi hiyo irejeshwe katika utawala wa kiraia, mawakili waliambia shirika la habari la AFP. Mawakili wamesema watu hao kumi wakiwemo wakuu wa vyama vya siasa na makundi ambayo yalisaini tangazo la mwezi Machi wakiomba kurejea kwa demokrasia walishutumiwa kwa kufanya mikutano haramu na kupanga njama dhidi ya mamlaka. valava nakuambia maji ni kibao moro unachokipata ndani ya VOA Express hivi sasa kutoka hapa studio zetu namba 15 mjini Washington. Matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaingia katika kipengele cha barazani. Je, unadhani mitandao ya kijamii inachangia vya kutosha katika kuwaleta pamoja vijana kutetea maslahi yao? maoni ya Kolukuki, na tutasoma kadri tuwezavyo. mm -hmm. kesi Lanze au hura ye, yeah, yuko Hoima, anasema hapana, Facebook haina mchango katika swala hili. Asilimia kubwa sana ya vijana banyana banyana, kwa bafanabafana, bafana, wote hawana uf ufikiaji wa mtandao juu ya bei ghali ya data, na vilevile vile vipakalishi na viwambi gusa yanamaanisha smartphones ni vya bei ghali. Toka Mbagala, Simon Mashimba Malimi anasema yuko kule Mkwajuni, uh, Songwe, Tanzania. Anasema inachangia sehemu kubwa, wenye akili ambao maslahi yao yanasaidia kupitia mitandao ya kijamii, wengine wanatumia ovyo. Abu Aimani yeye anasema jambo la kushangaza ni kuona kuna wanawake wanatumia mitandao aa, kujiuza. Sasa yeye anasema hiyo chakacha, ukiuza ina faida sana. Safi kabisa, namwona pia uh, Sayenda Mabula Magesha, huyu mchangiaji wa siku nyingi akiwa kule Bariadi Simiu, Tanzania. Kwa njia hiyo, anasema inaweza kuleta mas, maslahi kwa vijana endapo wakitumia kwa lengo hilo, bila kufanya uh, kwa kujifurahisha tu. Ndivyo hivyo msikilizaji, ambavyo mmeeleza katika mitandao ya kijamii kuhusu suala hili. Endeleeni kuchangia pia kule kwenye ukurasa wetu wa Facebook, mjadala unaendelea. Mkamiti wanawaambia wasikilizaji kila wakati kwamba barazani haishii hapa kwenye show, lakini pia inaendelea kwenye mitandao. Kwa hivyo, enda pale utaona wengine wanasema nini, nawe pia utoe maoni yako. Tulikuwa tumeuliza je, unadhani mitandao ya kijamii inachangia vya kutosha katika kuwaleta pamoja vijana eh, kutetea maslahi yao. Twende wapi Mkamiti? Ni kupata burudani ya muziki. Binadamu ndio kibao cha muziki, ukiuliza kiatu <coughs> ndo kutakwambia ni mambo mangapi mimi nimepitia mnatumbia mabaya kwa nisi, tuliwafanyaki? tumekoswa na vibaka, mnaomba tongeli tukabi, na kuna vitu mnavifanya bana amfanyi poa oh, kwa mawazo yenu mazani mnanikomoa kila kiezisha pezi mnapanga kuli bomoa, au mnataka yesu arudi anikute bado ane omeane huruma unguzeni hujuma. Safi kabisa, ngoma hiyo unaipata msikilizaji mubashara kutoka hapa Washington DC. Wanamziki hawa Harmonize wakishirikiana na Contaw anasema binadamu inatufikisha wakati ambapo tunaangalia maswala mengine. Leo tuna cheki vipi eh? kuhusu mambo ya kama huna um, kazi. Kazi na hii leo Sinde Ogea, ambaye ni kijana mwanamke mkazi wa Mombasa anafanya biashara ya kuoka keki na amekuwa akitangaza biashara yake kupitia mitandao ya kijamii. Na hapa anaanza kwa kueleza alivyoanza biashara hiyo, na amezungumza na mwenzetu Patrick Ndwimana katika kipengele hiki cha kama huna kazi, tumsikilize. Niliweza kuanza ku biashara yangu ya kuoka keki out of a hobby miaka sita saba iliyopita. Nilikuwa nimepata ajira, alafu ajira ikaisha na sikukuwa na Uh, any source of income so out of u nikaanza ku nikaanza tu ku practice kwa nyumba polepole pole, hadi nikakuwa na hiyo interest, alafu nikaenda kupata masomo kidogo kidogo kutoka wale wenye tayari wako kwenye hiyo industry, wakanishika mkono na kaanza ku uh, back majirani, marafiki kuwapatia, na walipoipenda nikaichukua hatua kama biashara nikaanza kuifanya kama biashara so. Kwa hiyo u, u, u, unauza hizo keki kupitia mitandao, hebu tueleze, au kuna na watu wa, kama vile wanataka kununua alafu unawapelekea nyumbani kwao, tueleze unavyo unavyofanya biashara yenyewe. Biashara yenyewe sikukuwa na physical location, kwa hivyo nilikuwa naifanyia kwa nyumba ili watu wa niweze kufikia watu tofauti tofauti, nikaona sitategemea majirani peke yake. Kwa hivyo nikaweza kufungua page kwenye Facebook, nikaweza kuanza kupost. kazi yoyote nitakayofanya naipost pale, kazi yote itakayofanya naipost pale, nikaweza kufikia watu wengi kutoka maeneo tofauti tofauti, na nikaacha pia namba yangu ya simu. Kwa hivyo mtu akiweza akiona kazi yangu akapendezewa ama nikiweza kujimarket kwenye mtandao na wa direct kwenye peji yangu, wanaangalia wakipenda, anaweza kupata kazi, anawafanyia kazi ile, alafu since uh, watu wa mtandaoni wengine si majirani zangu, na offer delivery services to their places at a small fee. Ta vipi, kufikia sasa, unaridhika umefanikiwa, au bado kuna changamoto ambazo unakabiliana nazo? Nashukuru kwa ile muda nimefanya biashara imekuwa nzuri na nimeridhika. Hai ilhali tu ni kama past two years ndo kidogo biashara imekuwa chini kidogo, na kumekuwa na changamoto, changamoto ya kifedha na kujiendeleza kwenye biashara, lakini twashukuru bado twapata. Nilipoanza nilikuwa milipo nafanya peke yangu lakini dimandi ilipokuja juu nikachukua kijana tu, ni hapa mtaani mwenye hapo ana ajira na nikuwa na interest, na nikaweza kumfundisha yeye pia, wakati anapata pato lake kidogo, naye ananisaidia pia katika kuoka na sana sana kufanya delivery services. Sawa sawa kabisa ni mambo, na kama huna kazi nafikiri kuna mengi ma, mengi ya kusoma, kujifunza hapo kutoka kwa Eh, huyo dada ambaye amezungumza hii leo jina lake Sinde Ogea akizungumza na mwenzetu Patrick Nduimana katika masuala ya kuoka, basi tuangalie swali la leo, maduka ya kufungwa Kariakoo Tanzania kulikoni eh? Mwita Gregory anasema Watanzania wenzetu, msianze vita na serikali yenu vyenye hamwezi maliza kuandamana, Tanzania ni kama kupiga mzinga wa nyuki mawe ni vigumu demokrasia. Timi McQueen Ranki Lin ana jina la kizungu kabisa, majina ya kizungu kabisa. Kodi kubwa, maisha yetu yanazidi kuwa magumu kupita uh, kupitia maelezo serikali, sijui itachukua njia gani, ila ukweli tumeshapotea katika dira. Shazri Amilis kikubwa ni kutokana na serikali kutotatua changamoto za wafanya biashara hao, nyingi zikiwemo na ongezeko la kodi nyingi ambazo hazina tija kwa maendeleo endelevu ya wafanyabiashara. Serikali inapora wafanyabiashara kwa ongezeko la kodi na ushuru mbalimbali mbali ambazo zinasababisha wafanyabiashara kuumia kibiashara. Nafikiri Mkamiti, kwa sababu ya muda, tukomee hapo. Tumshukuru Muhamedi Musa Mtingita, Butiginta na mjukuu wa Magufuli na maandamano auu ma, ha, hayo ambayo wamekuwa wakifanya maandamano pia e, kutoka Kariakoo yamesambaa mpaka Mbeya na vilevile kule Mwanza. Ni kati ya habari ambazo tutakuwa nazo katika kipindi cha kwa undani. Tunakamilisha VOA Express kwa sasa, anaitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Mwongozaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Swahili.