Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington ni saa moja na nusu usiku, kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 12 na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa 6 na nusu mchana. Haujambo jambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumanne Juni 25, mwaka 2024 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini, DRC. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Ripoti za wakati huu. Hali bado tete nchini Kenya, ambapo maandamano yamegeuka kuwa ghasia na kupelekea vifo vya watu wanane. Na katika ripoti nyingine, wafanyabiashara wa soko la Kariakoo mjini Dar es Salaam, Tanzania, wanaendelea na mgomo wao. Je, huenda hatua yao ikasambaa kwenye mikoa mingine ya Tanzania? Bila shaka kinachotokea Dar es Salaam kimesababisha watu wengine pia, wafanyabiashara wengine katika maeneo mengine, kwa sababu eh, si kwamba matatizo haya ni ya kipekee kwa Kariakoo jijini Dar es Salaam. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30. Kwanza ni habari za dunia ambazo zitasomwa kwako na Harrison Kamau. vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti kwamba hali imeanza kurudi kuwa shwari katika mji mingi kufuatia maandamano yalisababisha kasi ya mbaya kuwahi kushuhudiwa Nairobi baada ya miaka kadhaa. Mapema leo waandamanaji waliwashinda nguvu polisi na kuingia kwenye majengo ya bunge na muda mfupi baadaye moshi mkubwa ulionekana kutoka majengo hayo. Wabunge walitoroka kupitia njia chini kwa chini kutoka majengo ya bunge, lakini waandamanaji waliruhusu wapinzani ambao waliupinga mswada huo kutoka nje ya jengo lililozingirwa. Ofisi ya gavana wa Nairobi na mjumbe wa chama tawala pia imeonekana ikiwaka moto ghasia zilipokuwa zinaendelea. Waandishi wa habari walisema kwamba waliona miili kadhaa nje ya jengo ambapo polisi walifyatua risasi waandamanaji waliotaka wabunge kutupigia kura mswada huo ulio na utata na unaongeza kodi katika nchi hiyo, ambao wananchi wake wana hasira kubwa kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha kwa miaka mingi. Baadhi ya taarifa hizi ni kutoka shirika la habari la AP. Kundi la kwanza la maafisa wa polisi wa Kenya wamewasili Haiti hivi leo Jumanne ili kukabiliana na magenge yenye nguvu kwenye taifa hilo la Caribbian. Ndege ya shirika la ndege la Kenya Airways hatimaye imetua kwenye mji mkuu wa Port au Prince baada ya kusubiriwa kwa miezi kadhaa tangu mpango huo ulipoidhinishwa. Mwanahabari wa AFP aliyeshuhudia kundi hilo la kwanza la polisi mia nne wakiwasili kwenye uwanja wa ndege, wakati mamia wengine wakitarajiwa kutoka Kenya pamoja na mataifa mengine. Rais wa Kenya William Ruto Jumatatu aliwaaga maafisa hao rasmi wakati akitaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria na yenye kuonyesha ushirikiano. Waziri Mkuu wa Misri Mustafa Madbuli amesema leo kupitia taarifa ya televisheni kwamba taifa hilo linahitaji kuagiza mafuta ya dizeli pamoja na gesi gafi ili kushughulikia tatizo la kukatika kwa umeme hali inayozidi kuwa mbaya kutokana na kuongezeka kwa joto lililopita kiasi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Madbuli amesema kwamba shehena ya kwa kwanza huenda ikawasili nchini katika wiki tatu za, za Julai, ambapo serikali itasitisha ukataji wa umeme kwenye miezi iliyobaki ya msimu wa joto. Ameongeza kusema tayari serikali imeagiza tani elfu mia tatu za mafuta ya dizeli kwa thamani ya dola milioni mia moja themanini ili kuongeza akiba iliyoko kufikia wiki ijayo. Jumatatu serikali iliongeza hali ya kukata umeme kila siku kutoka saa mbili kwa siku hadi saa tatu kutokana na ongezeko la matumizi ya umeme wakati huu wa joto kali. Kutoa huduma ume, za umeme kwa saa saa tatu kwa siku kutaendelea hadi mwishoni mwa mwezi huu. Kumekuwa na malalamishi mengi kupitia kwenye mitandao ya kijamii kutoka kwa baadhi ya wakazi, wengi wakisema kuwa wamelazimika kununua jenereta za kibinafsi na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka serikali ya Mali kuachilia huru watu kumi waliofungwa jela kwa kudai kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, wakilaani shambulio la kikatili dhidi ya upinzani wa kisiasa. Mkamiti Kibayasi anatuarifu zaidi. Wafungwa hao ambao ni pamoja na viongozi wakuu waliotia saini tangazo la Machi linalotaka kurejeshwa kwa demokrasia walikamatwa wakati wakifanya mkutano wa faragha katika mji mkuu Bamako. Serikali ya kijeshi imepiga marufuku mikutano ya vyama vya siasa kama sehemu ya msimamo wake mkali dhidi ya wa wapinzani tangu ilipochukua madaraka mwaka 2020. HRW imesema katika taarifa yake kwamba tangu mapinduzi ya kijeshi utawala wa kijeshi nchini Mali umezidi kupambana na upinzani unaofanya harakati zake kwa amani, upinzani wa kisiasa, asasi za kiraia pamoja na vyombo vya habari. Badala ya kuwashitaki wapinzani wa kisiasa, maafisa wa Mali wanapaswa kulinda haki za kila mtu za uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani, iliongeza kundi hilo la haki za binadamu. Limeitaka serikali ya nchi hiyo kuwaachia mara moja na kuwafutia mashtaka wale wote waliokamatwa kimakosa. Mawakili wa watu hao kumi walisema walishutumiwa kwa mikusanyiko haramu na kupanga njama dhidi ya maafisa wa sheria. Upinzani unaojulikana kama Jukwaa la Upinzani la Machi 31 ulishutumu kukamatwa kwa watu hao kama ukiukaji mwingine unaodumaza haki ya kuwa huru. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Gaza pamoja na wanafamilia wamesema kuwa shambulizi la anga la Israel mapema leo kaskazini mwa Gaza limeua watu kumi kutoka familia ya Ismail Haniye, kiongozi wa siasa wa Hamas ambaye anaishi nchini Qatar. Shambulizi hilo lilipiga nyumba moja katika kambi ya wa wakimbizi ya Shanti huko magharibi mwa Gaza City. Mashambulizi ya awali ya Israel katika vita hivi yameua watoto watatu wa kiume wa ani. Israel imesema kuwa imefanya mashambulizi ya anga yakilenga majengo huko Shati na eneo jingine kaskazini mwa Gaza, ikisema yalikuwa yakitumiwa na wanamgambo wa Hamas ambao walihusika na mashambulizi ya Oktoba 7 dhidi ya Israeli. Mapigano ya karibuni yamezuka muda mfupi baada ya, ya mahakama ya juu ya Israel kuamua kuwa jeshi ni lazima wanafunzi wa kiyahudi wa Orthodox waandikishwe katika jeshi. Uamuzi wa kauli moja huenda ukaongeza shinikizo kwa serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ambayo inavitegemea vyama viwili vya Orthodox kwenye muungano wake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Jumatatu ameonya waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant dhidi ya kuruhusu mzozo wao na Hamas huko Gaza kuenea na kujumuisha Lebanon na Hezbollah. Chombo cha anga za juu cha China kimerejea duniani kikiwa na sampuli ya kwanza ya mchanga na mawe kutoka upande wa mbali wa Mwezi. Chang 6 kilitua Jumatatu jioni kwenye eneo la ndani la Mongolia, kaskazini mwa China, kikikamilisha safari ya kihistoria iliyoanza mwanzoni mwa Mei pale kiliporushwa kwenye jimbo lililopo kisiwani la Hainan. Zhang Kejian ambaye ni mkuu wa idara ya China ya anga za juu amesema kuwa safari hiyo ilikuwa ya kufana bada, Jinping, ya kufana muda mfupi baada ya chombo hicho kutua. Rais wa China Xi Jinping ametoa ujumbe akisema kuwa safari ya Chang'e 6 ni hatua muhimu kwenye juhudi za China kuwa taifa lenye nguvu kwenye sayansi ya anga za juu. Chombo hicho kilitua Juni 2 upande wa kusini mwa Mwezi, upande wa South Pole Aitken Basin ambako ni mojawapo ya bonde kubwa zaidi miongoni mwa sahari zilizopo anga ya juu. Chombo cha pili cha China kuchukua sampuli ya mchanga na mawe kutoka mwezini, wakati kile cha Chang'e 5 kikileta sampuli zake mwaka wa 2005. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka ardhi ya Nairobi nchini Kenya, ambapo maandamano yaliyoanza kwa amani na kugeuka ghasia kufuatia madai ya wakazi wakitaka kuondolewa kwa ushuru wa bidhaa ikiwemo mkate, sukari na mafuta yameendelea na hali bado si nzuri, ambapo waandamanaji wanane wameuawa kwa kupigwa risasi karibu na bunge la Kenya kulingana na ripoti ya KTN pamoja na shirika la habari la AP. Wakati huohuo, balozi za Rusia na Marekani zimetoa ushauri kwa raia nchini Kenya kuto safiri katika maeneo ambayo yanaonekana kuwa na ghasia zinazoendelea hii leo. Ili kupata maelezo ya kina, hali iko vipi mpaka hivi tunavyozungumza, ni naye mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Kennedy, tufahamishe kile kinachoendelea wakati huu kuhusiana na maandamano hayo. kwa sasa hali ya utulivu imerejea katikati mwa jiji kuu la Kenya Nairobi, baada ya makundi ya waandamanaji kuu Uh, kuingia katika bunge la Kenya na kuvuruga kufanya uharibifu mkubwa sana e, tunavyozungumza sasa ni kwamba maafisa wa polisi wamesimama kwenye barabara inayoelekea katika maeneo ya bunge na maeneo mengine katikati mwa jiji ambako kumekuwa ndio uwanja wa mapambano wakati wa maandamano haya, lakini hali ya utulivu imerejea jijini Nairobi na baadhi ya watu wamerejelea shughuli zao za kawaida. Eh, lakini kumekuwa na makundi madogo madogo ya waandamanaji ambayo bado yangali katika jiji kuu la Kenya, na wakati nikiondoka jiji kuu la Kenya muda mfupi uliopita eh, polisi walikuwa wanarusha vito za machozi kuwatawanya waandamanaji hao, lakini makundi mengi ya watu yameondoka katikati mwa jiji. Rais Ruto au viongozi wa juu wamezungumza lolote kuhusiana na maandamano haya yanayoendelea katika ardhi ya Kenya? Hadi sasa mkamiti rais wa Kenya William Ruto bado hajazungumzia taifa, na taarifa za awali zilionyesha kwamba rais alikuwa katika mikutano nje ya jiji kuu la Kenya eh, lakini baadaye uh, akarejea katika jiji kuu la Kenya, lakini mpaka sasa hajasema chochote hadi tukienda hewani. Lakini kinachotukia ni kwamba kumekuwa na ripoti tofauti tofauti kwamba Uh, huenda rais akafanya mkutano wa dharura na vyombo vya usalama, lakini hilo hatuwezi kulithibitisha mpaka sasa uh, lakini mpaka sasa serikali haijasema chochote eh. Lugha ya, ya, ya serikali ambayo tunaiona kwa sasa ni maafisa wa polisi ambao wanaendelea kuzingira maeneo kadhaa katikati mwa jiji la Kenya baada ya kuwapo na Uh, ku, ku, ku, kuingiliwa bunge na waandamanaji hao, lakini vilevile vile nieleze kwamba katika maeneo ya bunge, nimepita maeneo hayo nikakuta kwamba uh, kuta za bunge zimeondolewa, na inabidi maafisa wa polisi sasa wapige doria katika maeneo hayo, lakini mpaka sasa hakuna, serikali, uh, hakuna afisa wa ngazi ya juu katika serikali ambaye ametoa tamko rasmi la serikali au rais kutoa tamko rasmi la serikali eh, kutokana na haya ambayo yametukia na kwa upande wa wabunge wenyewe waliopiga kura kupitisha mswada huu uliochochea ghasia za maandamano, wanaeleza nini hasa? Wabunge mia moja tisini na tano waliopiga kura ya ndio na mia moja waliopiga kura ya la, e, ilibidi waondolewe katika bunge la Kenya wakati waandamanaji walipoingia katika eh, maeneo hayo ya bunge lakini nieleze kwamba uh, wabunge wa upinzani ambao ni mia moja waliopiga kura ya la waliondoka baada ya kususia kikao hicho cha bunge, wakati walipokuwa wanapitisha mswada huu wa fedha mwaka elfu mbili na ishirini na nne na wakaendelea kuungana uh, na waandamanaji waliokuwa wakipinga mswada huu katika mitaa ya jiji kuu la Kenya Nairobi. E, lakini hamna tamko rasmi ambalo uh, limetolewa uh, kutoka kwa bunge lakini tunachokifahamu ni kwamba wakati nimekuwa katika maeneo ya bunge tumeshuhudia wabunge wakiondolewa kisirisiri kupitia maeneo ya mbadala ya bunge eh, ili kuondokea usalama wao, kwa sababu kuna baadhi ya magari ya wabunge ambayo yamepigwa, eh, yame, yame, yame na mawe, na imebidi maafisa wa polisi kuingilia kati kutawanya waandamanaji ambao walikuwa wanajaribu ku, kuwaingilia wabunge eh, lakini ha, mpaka sasa ilibidi spika wa bunge hilo Uh, la kitaifa kuahirisha kikao hicho mara tu baada ya kupitisha mswada huo wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kuamrisha kwamba kikao kingine cha bunge kitafanyika Jumatano mchana. Kwa hivyo tunasubiri kuona iwapo kuna tamko uh, la bunge. Lakini awali kilichotokia ni kwamba wakati waandamanaji walipoingia katika bunge la Kenya, walitangulia uh, bunge la senate na wakaingia katika bunge la kitaifa na pale walianza waliingia wali wali katika eneo la mamkuli wakaanza kujipakulia chakula, wakaanza kunywa soda na kadhalika, lakini wakatawanywa baadaye na maafisa wa polisi. Mpaka sasa bunge halijatoa tamko lolote linalo uh, ashiria kwamba uh, hiki ndicho kilichotukia katika maeneo hayo, lakini tunachokifahamu ni kwamba bunge hilo limeingiliwa na maandamanaji. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo kutoka jiji la Nairobi. Na msikilizaji, uh, tutazidi kukujuza uh, hali inavyoendelea huko Kenya katika matangazo yetu yajayo ya VOA Swahili. Na tukielekea katika nchi jirani ya Kenya, huko Tanzania, siku moja baada ya mgomo wa wafanyabiashara wa Kariakoo jijini Dar es Salaam, Tanzania, kuanza, mikoa ya Mwanza na Mbeya imeshuhudia migomo sambamba na huo kwa madai ya utitiri wa kodi pamoja na tozo, huku wadau wakishinikiza kuwepo na mazingira bora ya kufanyia biashara. Hii ni licha ya waziri wa mipango na uwekezaji Profesa Kitila Mkumbo kutangaza kusitishwa kwa ukaguzi wa risiti za kielektronic. Mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi Dr Bravios Kahioza, na kwanza akamuuliza ni masuala gani makubwa ambayo yameibua utata Jambo e, kubwa kwenye hoja, kwenye madai yao na sababu hizi ambazo imekuwa ziatsa kuendelea ni jinsi ambavyo e, serikali imekuwa ikifanya mawasiliano yake ya kisera hasa sera za kikodi na unaweza kusema sera za kiuchumi kwa ujumla. Hei, serikali inafikiria kwamba biashara inapaswa kuwa kwenye kitovu cha kuendesha uchumi. Kimsingi, biashara ni matokeo ya sera hizo. Kwa hiyo una sera za kibiashara ambazo zinavuruga mfumo mzima wa kiuchumi, ambazo zinawafanya wafanya, wafanya biashara hawa e, kila mara wawe na, na na changamoto. Kwa mfano taratibu za vifaa vya kutumia kama EFD machines za kutumia, lakini kiwango kikubwa sana cha cha kodi na hasa pia wanapokuwa wametoa ma, e, ma, matakwa yao, kumekuwepo na njia za kisiasa za kuyashughulikia. Kwa hiyo wanapoitwa mawaziri, wanapokuja, wanawasikiliza, wanawambia haya mambo yamekamilika, lakini mambo hayo hayapelekwi kwenye sera na kuwekwa kitaasisi. Ni kwa nini haya yote yanafanyika kwa wakati mmoja, kama nilivyotaja, e, katika maeneo mengine, sio tu kule Dar es Salaam? Unadhani, e, wale, yale ambayo yameendelea Dar es Salaam yamechochea maandamano kama hayo au migomo kama hiyo, e, huko kwingineko? Bila shaka kinachotokea Dar es Salaam kimesababisha watu wengine pia katika wafanyabiashara wengine katika maeneo mengine, kwa sababu e, si kwamba matatizo haya ni ya kipekee kwa Kariakoo jijini Dar es Salaam lakini pia tufahamu kwamba tunaelekea kwenye uchaguzi unaokuja. Bila shaka hata wale wanaojaribu kuratibu shughuli hizo wanajua huu ni wakati muhimu, labda wanaweza wakasikilizwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote, na kwa hiyo ni rahisi kupenyeza e, hoja zao na ajenda zao, na watu kupata e, shauku na kuwa na imani kwamba hivi sasa tunaweza tukapata e, jambo fulani wakati kuna migomo kama hii. Bila shaka athari zipo zingine mbaya, mfano athari za kiuchumi kwa taifa. Unaweza kuzikadiria vipi e, wewe kama mchumi e? bila hata kusema kuzikadiria, lakini ntatumia tafiti ambazo tayari zimeshakwisha kufanyika. Kwa mfano jiji la Dar es Salaam e, kila unapokuwepo mgomo e, wa aina hiyo e, unapoteza takriban shilingi bilioni saba nukta sita e, kwa siku moja na kwa mfano kama sasa, kwa kutumia takwimu hizo utajua kwamba kuna pesa ambazo zitakuwa zimepotea zinazokadiriwa sasa hivi kufikia bilioni ishirini na moja hivi e, kwa siku hizi ambazo mgomo huu ume, umetokea ume. Lakini zipo changamoto zingine ambazo ukiacha fedha ambazo tayari imejaribu kuotolewa na tukitumia hiyo kujaribu kufanya makadirio ya bilioni ishirini na moja ni kwamba imani ya uchumi wenu wa kibiashara kutokea maeneo mengine yanayozunguka Tanzania inapungua, na mnasababisha e, fursa kadhaa kuweza kupotea. Kumbuka, Kariakoo kwa mfano ni kitovu muhimu cha shughuli za kibiashara kuunganisha nchi zinazozunguka kama DRC Congo, si kama Uganda, kama Rwanda, kama Zambia na maeneo mengine ni mchambuzi wa masuala ya uchumi Bravios Kaihoza akizungumza kutoka Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Stella Assange mke wa mwasisi wa ukurasa wa mtandao wa WikiLeaks Julian aliliambia shirika la habari la Reuters mapema leo kwamba alikuwa naamini wakati utafika ambapo mme wake ataachiliwa huru lakini hatapumzika hadi atakapowasili Australia ambako anatarajiwa kesho Jumatano. Mkamiti Kibasi hapa anasimulia zaidi. Stella Assange wakili ambaye amefanya kazi katika kampeni ya kuachiliwa huru kwake takriban tangu kuanza kwa kesi yake alisema alikuwa amefurahishwa na hatua hiyo lakini bado ana hasira kwamba ameshikiliwa kwa muda mrefu. To, uh, sijui nini kitatokea baadaye. Nadhani Australia ni mahala pazuri sana pa kupata tena afya na ustawi wako. Nadhani sio tu uh, kwa Julian, lakini kwangu pia hali imekuwa sio nzuri mbaya well, uh, sana miaka michache iliyopita uh, na tunahitaji muda sorry, na nadhani Australia inamuunga mkono Julian. Ni wazi kwa hili na ninamaanisha tusungi alifika hapa kama haikuwa kesi hii, wananchi, unajua bunge, serikali na kadhalika Kile kilicho muhimu ni Julian yuko salama na kwamba tuna muda wa kufanikisha kusonga mbele katika hatua wa nyingine. Waziri Mkuu wa Australia Anton Albanese amepongeza maendeleo yaliyopatikana kuhusiana na kesi ya mwasisi wa WikiLeaks Julian Assange akisema kesi hiyo imechukua muda mrefu. Uh, I've been very clear as nimekuwa wazi sana kama kiongozi wa chama uh, cha leiba na upinzani, lakini pia kama waziri mkuu Mr. kwamba bila Assange kujali maoni ya watu kuhusu shughuli za Assange, kesi hiyo imechukua muda mrefu. Hakuna kitu kilichopatikana kinachoendeleza kufungwa kwake, na tunataka apelekwe nyumbani Australia. Assange mwenye umri wa miaka hamsini na miwili amekubali kukiri makosa ya jinai katika makubaliano na wizara ya sheria ya Marekani ambayo yatampatia uhuru wake na kutatua mzozo wa kisheria wa muda mrefu ambao ulihusisha mataifa kadhaa katika mabara mengi na kuhusika na kuchapisha kwake nyaraka za siri za Marekani. Assange aliondoka kutoka gereza la Uingereza jana Jumatatu na atafikishwa katika mahakama ya Marekani katika visiwa vya Northern Mariana vinavyosimamiwa na Marekani katika bahari ya Pasifiki magharibi. Anatarajiwa kukiri makosa ya kukiuka sheria ya ujasusi kwa kupanga njama ya kupata na kusambaza nyaraka za siri za usalama wa taifa. Hayo yameelezwa na wizara ya sheria ya Marekani katika barua iliyowasilishwa mahakamani. Assange anatarajiwa kuhukumiwa kifungo cha miezi sitini na miwili ambacho tayari ametumikia atakapofikishwa mbele ya mahakama mjini Saipan hapo kesho. Kukiri kwake, ambapo inabidi kuidhinishwa na jaji, inafikisha kikomo cha kesi ya jinai ya kimataifa na kumaliza juhudi zote za serikali ya Marekani kumrudisha Marekani kumfungulia mashtaka mchapishaji mashuhuri wa mtandao wa nyaraka za siri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Katika makala ya Wanawake Leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC ambapo baadhi ya wanawake walioshindwa uchaguzi wa ubunge hapo Disemba mwaka 2023 na wale wanaotarajia kugombea uchaguzi wa mwaka 2028 wanakutana mjini Bukavu kutafakari kuhusu changamoto pamoja na mbinu mpya za kufikia ngazi za uongozi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chans ametuandalia makala ifuatayo. Kusema kabisa ukweli wa mambo, kampeni haikukuwa rahisi kwetu, sio wakina mama, lakini tulijitahidi. Judith Swedi mawazo ni mwanamke aliyegombea ubunge wa kitaifa wakati wa uchaguzi wa Desemba mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ila kwa bahati mbaya hakuchaguliwa. Anasema wakati wa kampeni, kila mara alilazimika kuiacha familia yake akipanda milima na mabonde katika mtaa wake wa Vizi alikozaliwa, bila kufanikiwa kuchaguliwa, ijapokuwa hii ni kwa mara ya pili Judith Swedi anagombea. Hapa anaeleza kuchaguliwa si jambo rahisi. Inabidi kwanza ujioneshe, bakujue na uonyesha kwamba unakuwa mtu ambao unaonesha kama unafaa kwenda katika uchaguzi. Ni vita kwetu. Ni Fizi, nilitembea labda Fizi yote nasema, nilitembea Fizi ya maji, nilitembea Fizi ya milima, nikatembea Fizi ya barabara, na kote nilikuwa niko naenda kujitetea kama vile mwanamke, najua niko mama ambaye, nilifanya kampani yangu kwa binafsi, nilifanya mitinge, nikaonesha umuhimu ya kumchagua mwanamke kama mimi sikuchaguliwa, haikuwa ya kwamba sikustahili, licha ya kwamba tume ya uchaguzi Seni ilipongeza asilimia kubwa ya wanawake waliojiorodhesha kama wapiga kura nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya uchaguzi wa Desemba mwaka jana, ikisema wanawake wapiga kura walifikia asilimia hamsini na nusu na wagombea wanawake waliojitokeza kwa wingi ili kufikia ngazi za uongozi. Tume ya uchaguzi ilipotangaza matokeo ya uchaguzi huo kwenye ngazi za kitaifa ndani ya jimbo la Kivu Kusini, idadi ya wanawake ilipunguka kutoka wanawake wanne waliochaguliwa Kivu Kusini mwaka elfu mbili kumi na mnane hadi mwanamke mmoja pekee aliyechaguliwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu licha ya kampeni nyingi za uhamasishaji zilizofanywa na miundo tofauti ya wanawake kuhimiza wanawake kuchaguliwa. Mgombea huyo Judith Swedi anaelezea tena mafadhaiko. Muundo wetuko wamo njo yenyewe aipeleke wanawake kabisa kuwapatia nafasi e, muundo wa kisiasa, kwa sababu wangilikuwa na utashi wangilisema labda wale wamama ambao walionyesha uju hui wangiangalia namna gani ya kuwapeleka kabisa. Kwa sababu kwa uhakika uchaguzi hii mwaka tuko, najiuliza eski ilikuwa ni uchaguzi. Na kama wangilipenda kutupeleka rahisi mbele, wangilifanya vile walifanya kwa wanaume. Inabidi tuseme ukweli, haiko uchaguzi lakini ilikuwa ni mambo ingine tunashindwa hata kusema kama ni uchaguzi. Ili kujaribu kupata mabadiliko, baadhi ya miungano ya wanawake imeanzisha harakati za kuhamasisha wanawake wanaotaka kuwa wagombea kwenye uchaguzi unaopangwa mwaka elfu mbili ishirini na nane, na pia kuhamasisha jamii nzima kuhusu uchaguzi wa wanawake. Akiwa pia mwanasheria Marie Alliance Ntakobajira ni mwanachama wa shirika la wanasheria wanawake, kwa kifupi DFG, linalotekeleza mradi unaolenga kukuza ushiriki na uwakilishi wa kisiasa wa wanawake kupitia kile kinachoitwa shule ya kampeni, kwa ushirikiano kifedha na shirika la kimataifa Cordaid ili kuhimiza wanawake 40 kutoka mitaa mbalimbali ya jimbo la Kivu Kusini na pia katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kinshasa. Mari Alliance Ntakobajira anaeleza, hatuja faulu, tungaliki na, na, na njia ndefu sana ya kufanya ili tufikilie hatua. E, wachaguzi nao hawajaitika kama mwanamke anaweza kuikala koviti. Kuna ingine wanaume wanaoishi pamoja na wanawake, unakutana hata katika familia. Inaweza kuwa ni baba wa nyumba, bibi yake iko mu kompetisio, alakini anasema ah, sita kumchagua bibi yangu, naenda kumchagua mwanaume mwenjangu. Kuna ingine wanawake walisema wakati tulikuwa tunawafunza wakasema, tunasumbuka kwa kuwa hatuna ile posibilite wala uwezo wa kufanya kampanya. Wakati wanawa, wanaume wanajialinye kwa hiyo kampanya, siye tunakuja hatuna pesa ya zaidi hao wanafanya kampanyi namna yao, na si hatutafaulu kwa kuwa hatuna kipesa, hatuko hatuko zaidi kipesa. Jacqueline Ngengele ni msimamizi wa idara ya jinsia, mwanamke, mtoto na familia, katika jimbo la Kivu Kusini, anaelezea mtazamo wake kuhusu uchaguzi wa wanawake na kutoa onyo hili kwa wanawake wanaolenga kugombea uchaguzi wa mwaka 2028 ukiangalia katika wakati kuko wabunge makumi na nane unakuta wamechaguliwa wamama wawili watatu, tunaona kama ni shida. Ni shida kubwa sana, na ndio maana tunapasha kuendelea kuwahimiza wananchi kujua kama mama naye ana haki ya kuchaguliwa, na ndio maana tunapasha kuanza mbele ya wakati, tuangalie kama mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nane tunaweza kuongeza hata usantage moja. Ni processus ni kazi ndefu, lakini hatuwezi kuchoka ili kuongeza kiwango cha ushiriki wa wanawake katika chaguzi zijazo. Miungano ya utetezi wa haki za wanawake inaonya kupambana na chuki, kutoa mafunzo kwa wanawake juu ya haki zao, kuhimiza mamlaka za kimila zinazoendelea, ambazo mazungumzo yao yanaweza kusaidia kubadilisha mtazamo wa wanawake katika jamii, na pia kuhimiza wanawake kushiriki katika mijadala ya kisiasa kwenye media. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Shukrani sana Mitima de la Chance. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia yanapatikana kupitia Step redio ya Mbale huko Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro nchini DRC. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Harrison Kamau, mzalishaji wa matangazo ni Aida Isa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema wa matangazo yanayofuata ya VOA Swahili hapo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku saa za Afrika ya Kati, ambapo utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani.