Kumekucha Afrika. Ujambo mpezi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Jumatano tarehe 26 Juni mwaka wa 2024. Naitwa Patrick Ndwimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Sunrise Arusha, Chuchu Redio Zanzibar, RTGL, Redio Butembo, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile katika mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, rais wa Kenya William Ruto aapa kukabiliana na waandamanaji wanaopinga mswada wa fedha wa mwaka 2024 baada ya baadhi yao kuvamia bunge la taifa Jumanne. Kwa hivyo ametaja kwamba e, serikali yake haitasaza rasilimali zozote kuhakikisha kwamba inakabili e, kabisa upotevu wa usalama kama ulioshuhudiwa Jumanne. Katika taarifa nyingine, bunge la Afrika Mashariki la wasilisha makadirio ya bajeti ya dola milioni 112.9 ya mwaka wa fedha 2024/2025. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu na mkuu wa majeshi ya Rusia jenerali Valery Gerasimov. ICC Jumanne imesema kuna ushahidi wa kuridhisha na kuaminika kuwa washukiwa hao wawili wanawajibika kwa mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na jeshi la Rusia dhidi ya miundombinu ya umeme ya Ukraine kati ya Oktoba 2022 na Machi 2023. Mahakama imetolea mfano wa mashambulizi ya Rusia ambayo yalilenga mitambo na vituo vidogo vya Ukraine. Taarifa ya ICC imesema Shoigu na Gerasimov wanadaiwa kuhusika na kuelekeza mashambulizi kwenye maeneo ya raia na kusababisha madhara makubwa kwa raia, ambayo yote ni uhalifu wa kivita. Rusia Jumanne imesema vilevile vile, ilikuwa inapiga marufuku kuingia nchini humo kwa matangazo ya vyombo themanini na kimoja tofauti vya habari kutoka Umoja wa Ulaya vikiwemo AFP na Politico ikiwa ni kulipiza kisasi marufuku kama hiyo ya Umoja wa Ulaya kwa vyombo kadhaa vya habari vya Rasia. Umoja wa Ulaya mwezi Mei ulitangaza kusitisha usambazaji wa kile ulichokitaja kuwa mitandao minne ya propaganda inayohusishwa na Kremlin na kuondoa haki zao za utangazaji ndani ya umoja huo. Ulisema wakati huo marufuku hiyo ililenga sauti ya Ulaya, shirika la habari la Rai, na magazeti ya Izvestia na Rosiskaya Gazeta. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia Jumanne imejibu kwa kutoa orodha ya vyombo themanini na kimoja vya habari kutoka nchi ishirini na tano wanachama wa umoja wa Ulaya pamoja na vile vya Ulaya ambavyo matangazo yake imesema hayatapatikana tena katika eneo la Rusia. Mashirika ya kimataifa ya jumuiya ya kidiplomasia yametoa wito kwa Nigeria kutafuta mkakati mpya wa kukabiliana na ugaidi. Na mhudumu huyo ambaye amezishikilia Nigeria, wawakilishi wa mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa, mratibu wa shughuli za Umoja wa Mataifa nchini Nigeria na balozi wa Ujerumani nchini Nigeria wanasema kwamba kunapaswa kuwa na mpango mpya wa kufikia amani ya kudumu kote Afrika Mashariki ili kufanikisha maendeleo ya kikanda. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colins Atonhebe, ana anaripoti zaidi. Nigeria ikihisi kuzidiwa sana na uvamizi usiokwisha unaofanywa na makundi ya kigaidi, hasa katika eneo la kaskazini mwa nchi, imeahidi kila hatua inaliwezekana ili kupambana na kuepusha wimbi la ghasia zinazofanywa amani kutopatikana nchini na katika kande la magharibi ya Afrika. Akizungumza katika mkutano kuhusu usalama katika eneo la magharibi kaskazini mwa Nigeria mjini Katsina ambaye uliandalizwa na magavana wa majimbo ya eneo hilo, balozi wa Ujerumani Annette Guntha aliona kwamba mafanikio madogo ambayo yamepatikana katika vita dhidi ya ugaidi yanatokana na kujitolea ambayo sasa kunahitajika mikakati mipya. Mwakilishi wa UNDP nchini Nigeria, Elsie Atafua, alieleza kwamba amani, maendeleo na usalama havitenganishwi katika kutafuta maendeleo katika nyanja zote za maisha kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohembwe, kwa Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Hatua ya Korea Kaskazini kurusha kombora lisilojulikana la masafa marefu kuelekea baharini katika pwani ya mashariki ya peninsula ya Korea imeonekana kutofanikiwa, jeshi la Korea Kusini limesema Jumatano. Korea Kaskazini mapema wiki hii ilikosoa kutumwa kwa shehena ya ndege ya Marekani kujiunga na mazoezi ya pamoja na Korea kusini na Japan na kuonya kuhusu maonyesho makubwa na mapya ya ulinzi. Urushaji wa kombora ambalo halikufanikiwa ulitokea karibu na Pyongyang, wanadhimu wa jeshi la Korea kusini wamesema. Kikosi cha ulinzi wa pwani cha Japan kimesema kombora linaloaminika kuwa la masafa marefu la Korea Kaskazini limeonekana likianguka. Wizara ya ulinzi ya Japani imesema kuwa kombora hilo liliruka juu kwa takriban kilomita mia moja na masafa ya zaidi ya kilomita mia mbili na kusema lilionekana kutofanikiwa. na kiongozi mkuu wa Iran ametoa onyo Jumanne kwa mgombea pekee wa mageuzi katika uchaguzi ujao wa rais nchini humo akisema yeyote anayeamini njia zote za maendeleo zinatoka Marekani hapaswi kuungwa mkono. Akiongea kwa mafumbo kama wanasiasa wengine wa Iran, kiongozi mkuu Ayatollah Ali Khamenei ameonekana kukosoa moja kwa moja ugombea wa daktari wa upasuaji wa moyo Masud Pezishikan mwenye umri wa miaka 69, ambaye amejiweka sawa na maafisa wa utawala wa rais wa zamani Hasan Rouhani. Rouhani alisaidia kufikia makubaliano ya nyuklia ya Iran ya 2015 na mataifa yenye nguvu duniani, makubaliano ambayo Pezeshkian ameyakubali kikamilifu, tofauti na wapinzani wake watano wenye misimamo mikali ambao wanataka makubaliano kamili kuhusu masharti ya Iran. Khamenei pia ametoa wito kwa watu kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa Ijumaa ambao wachambuzi wanasema wanaweza kumuunga mkono Pezeshkian. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Kenya William Ruto ameapa kukabiliana na waandamanaji wanaopinga mswada wa fedha wa mwaka 2024 baada ya kitendo cha kuvamia bunge la taifa Jumanne ambacho amekitaja kuwa ni uhaini. Akilihutubia taifa Jumanne usiku, Ruto alisema atatumia rasimila, rasilimali zote kudhibiti waandamanaji wanaopora na kusababisha uharibifu. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefuatilia hotuba ya Ruto. Kwa hivyo ametaja kwamba e, serikali yake haitasaza rasilimali zozote kuhakikisha kwamba inakabili e, kabisa upotevu wa usalama kama ulioshuhudiwa Jumanne, na vilevile akasisitiza kwamba a, serikali yake vile itawafuata watu ambao anawataja kwamba ni wahaini ambao wana, anasema kwamba wanafadhiliwa na makundi fulani ya watu, na serikali yake sasa inaanza mchakato wa kuwafuatilia watu hao, ambao anasema kwamba ni watu ambao eh, wameingilia na kujaribu kupindua serikali, kupindua mifumo ya, ya asasi za serikali. Kwa hivyo anataja kwamba hatua zote zilizofanyika ama matukio yote aliyotendeka Jumanne ni kitendo anachokimethilisha kuwa uhaini. Waandamanaji wanaopinga mswada huo walikuwa wamemwomba rais asiusaini na pengine pia aweze kurekebisha baadhi ya mambo kwenye mswada huo. Je, kuna ishara yote kwamba ataweza kutekeleza ombi la waandamanaji? Hotuba ya rais kwa taifa Jumanne haionekani iwapo rais atarudisha mswada huo bungeni kwa wabunge mia moja tisini na tano waliopiga kura ndio kuupitisha hawakuonekana kwamba ni watu ambao walikuwa na nia ya kufanyia mabadiliko mswada huo, na kutokana na hotuba ya rais Jumanne pia haionekani kama rais ana nia ya kurejesha mswada huo kwenye bunge kufanyiwa marekebisho. Eh, lakini maswala ambayo Wakenya wengi wamekuwa wakisema kwamba yanafaa kubadilishwa kwenye mswada huo, rais bado amesema kwamba maswala ameondoa, ame, ame baadhi ya vipengee kwenye E, mswada huo na hivyo basi amewajali raia wa Kenya. Lakini raia wa Kenya ambao wako kwenye maandamano wanasema kwamba mswada huo lazima uondolewe kabisa, hapafai kufanywa marekebisho yoyote. Kwa hivyo tayari bunge limepitisha, na tunataraji kwamba wakati wowote, chini ya siku saba, rais sasa anaweza kufanya mswada huo kuwa sheria ambayo itaongoza sera ya serikali ya serikali yake ya kukusanya mapato zaidi kufadhili shughuli za, za, za, za serikali kupitia bajeti ambayo makadiri ya bajeti ambayo aliwasilishwa bungeni. Kwa hivyo tunataraji kwamba labda iwapo rais anaweza kubadilisha maoni yake kuhusu mswada huu ha hatujajua mpaka sasa, lakini labda hilo linaweza kubainika ndani ya siku saba, na iwapo ma ma maandamano yataendelea, ambayo ndio yanaonekana kama ni shinikizo kwa serikali yake, lakini alivyozungumza Jumanne haonekani kwamba kuna ishara ambayo rais labda anajaribu Uh, tupilia mbali mswada huu uliopitishwa na bunge na vile vile, kupitishwa kwa bunge vile vile uh, ni ishara kwamba tayari kuna utaratibu unaoendelea kufuatwa na sasa rais atakuwa labda ni wa kusaini mswada huo kuwa sheria. Hey, mwandishi, mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye alizungumza nasi akiwa Nairobi hiyo anasikiliza ni sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Muda mfupi Idi Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Ecuador inasema itasitisha kanuni ya kuingia nchini humo bila visa kwa raia wa China kuanzia Julai mosi kwa kuonyesha kidole tatizo la ongezeko la uhamiaji usio wa kawaida. Katika miaka michache iliyopita, Ecuador imekuwa mahali kwa kuanzia kwa maelfu ya raia wa China ambao wameamua kuchukua safari ndefu na ya hatari kupita Amerika ya Kusini, Amerika ya Kati na Mexico mpaka kufika mpaka wa kusini wa Marekani. Baadhi ya watu ambao wa tayari wamehamia Marekani wanasema uamuzi wa Ecuador na hatua hiyo inayokuwa ya Washington na Beijing kukomesha mtiririko wa uhamiaji haramu ni ishara kwamba mlango unaweza kufungwa kwa wale wanaotaka kufanya safari za zonjian, maarufu kama inavyofahamika kwa Kichina. Na mwanzilishi wa mtandao wa Wikileaks, Julian Assange amekiri shtaka moja la jinai kwa kuchapisha taarifa za siri za jeshi la Marekani katika makubaliano na waendesha mashtaka wa wizara ya sheria ambayo yanamhakikishia uhuru wake na kuhitimisha sakata la kisheria lililoibua maswali yenye mgawanyiko kuhusu uhuru wa vyombo vya habari na usalama wa taifa. Ombi hilo liliingizwa Jumatano asubuhi katika mahakama ya shirikisho mjini Saipan, mji mkuu wa visiwa vya Mariana Kaskazini, himaya ya Marekani katika Pacific. alifika mahakamani muda mfupi kabla ya shauri kuanza kusikilizwa na hakujibu maswali, ingawa makubaliano na waendesha mashtaka yaliyomhitaji kukiri hatia kwa kosa moja la uhalifu ingemruhusu pia kurudi katika nchi yake ya asili ya Australia bila kukaa muda wowote katika gereza la Marekani. Alifungwa Uingereza kwa miaka mitano iliyopita akipambana na kupelekwa Marekani kwa hati ya mashtaka ya sheria ya ujasusi. Baada ya habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, tuendelee na ripoti kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, hatimaye umeondoka kabisa katika jimbo la Kivu Kusini baada ya kuhudumu huko kwa kipindi cha miaka ishirini na miwili. Hafla ya kuondoka kwa kikosi hicho na maafisa wengine imefanyika katika kijiji cha Kavumu kwenye umbali wa kilomita 33 kaskazini mwa mji wa Bukavu, ambako ameshiriki pia waziri mkuu wa DRC Judite Suminwa Tuluka. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chance ameandaa ripoti ifuatayo. Wakati wa hafla hiyo iliyofanyika kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu, mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bintu Keita, amesema tangu mwanzo wa harakati za kuondoka Kivu Kusini mnamo Januari mwaka huu, MONUSCO tayari imekabidhi kambi zake saba kwa mamlaka ya Kongo pamoja na kufunga vituo vyake vingine 15 na kwamba kuna salia kambi za Mikenge, Minembwe na Uvira ambazo licha ya kuwa MONUSCO tayari imesitisha shughuli humo zitatolewa kwa jeshi la Congo katika wiki zijazo. Pia Keita amesema MONUSCO iliipatia jeshi la Congo FRDC na washirika wake wengine wa Congo mali yenye thamani ya dola za Marekani milioni kumi na kiwanja cha helikopta mpya kilichojengwa katika kambi ya Rutemba wilayani Uvira chenye thamani ya dola za Marekani milioni moja na nusu mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO, amedurusu pia kwa ufupi muda wa miaka ishirini na mbili ya uwepo wa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini. Bintu Keita amesema tangu mwaka wa elfu mbili na mbili uwepo wa MONUSCO katika Kivu Kusini umewezesha kutoa ulinzi wa moja kwa moja kwa zaidi ya watu milioni tatu, kuwaondoa wapiganaji na watoto zaidi ya elfu nne na mia sita wanaohusishwa na makundi yenye silaha na kukusanya na kuharibu zaidi ya risasi na vilipuzi elfu arobaini na nane pia MONUSCO ilitekeleza jukumu muhimu katika michakato ya uchaguzi. Baada ya Kivu Kusini, MONUSCO inakusudia kuendelea na mchakato wa kujiondoa katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Naibu Waziri Mkuu wa Mambo ya Ndani nchini Congo, Jacmain Shabani alikiri kuwa hali ya usalama bado ni tete, ila ameahidi kuwa juhudi zitafanyika kuhakikisha usalama katika jimbo la Kivu Kusini na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla. Jacmin Shabani anaeleza serikali itachukua kikamilifu shughuli zilizofanywa hapo awali na MONUSCO kwa msaada wa mashirika ya Umoja wa Mataifa, fedha na mifumo. Shughuli hizi zimebainishwa na tayari zimewekewa bajeti katika ramani ya mkoa ambayo utekelezaji wake unaanza tarehe 1 Julai mwaka 2024 kwa mwaka mmoja. Na raia wa jimbo la Kivu Kusini wana mtazamo gani kuhusu hatua hii ya kwanza ya kuondoka kwa MONUSCO mwaka huu? Kunakuwa wale watu wenye walikuwa wakitumika katika Monisco gavment ipate kuweza kutumikisha wale watu. Gavana wa Kivu Kusini profesa Jean-Jacques Purusi amekumbusha kwamba inabidi yapata milioni hamsini na tisa dola za Marekani kukizi mahitaji ya kiusalama na mahitaji mbalimbali Kivu Kusini baada ya Monisko kuondoka na kwamba idhini ya kukidhi mahitaji hayo inasubiri kusainiwa ndani ya ofisi ya waziri mkuu mjini Kinshasa. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Haya ni miondoko ya Kumekucha Afrika. Huyo ni Aya Nakamura akishirikiana Ira Star katika wimbo wao Hypech. Ndio mambo hayo ya Kumekucha Afrika. Basi tuendelee na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki limewasilisha makadirio ya bajeti ya dola milioni 112.9 kwa kipindi cha mwaka ambayo baadhi ya wa wabunge wanasema huenda ikashindwa kukidhi matarajio kutokana na tatizo la baadhi ya nchi kushindwa kutoa michango ya kuendesha jumuiya hiyo kama anavyoeleza mwandishi wetu wa kule Arusha, Asiraji Mvungi. Akisoma bajeti hiyo katika bunge hilo, waziri wa Afrika Mashariki wa Kenya Penina Malonza amesema bajeti hiyo imeweka vipaumbele kwenye sekta muhimu ikiwemo ya miundombinu, usalama na kuimarisha misingi ya biashara. Hata hivyo baadhi ya wabunge wa bunge hilo wamesema huenda utekelezaji wa bajeti hiyo ukawa mgumu kutokana na ukata wa fedha unaoikabili jumuiya hiyo, unaodaiwa kuchangiwa na tatizo sugu la baadhi ya nchi kushindwa kuwasilisha michango yake kwa wakati. Kama nchi zinaongezeka, lakini hawachangi hata shilingi moja, inakuwa ni mzigo kwa zile nchi ambazo ni wanachama wanaochanga umoja wetu tunauhitaji, tunahitajiana, lakini tunahitaji pia tusiwe mzigo kwa kila mmoja. Aidha, wabunge hao wameshauri wakuu wa nchi wanachama kuanza kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo hilo ambalo wamesema limekuwa likijirudia kila mwaka, likizikabili zaidi nchi zenye migogoro ya kisiasa ikiwemo Sudani Kusini na Kongo. David Ole Sapoku ni mbunge wa bunge hilo kutoka nchini Kenya, amesema kuna haja ya suala la baadhi ya nchi kushindwa kuwasilisha michango kwa wakati kupewa uzito unaostahili, kwani likiendelea kufumbiwa macho madhara yake ni makubwa. Tunahitaji at least tukiwe na vikwazo. Wabunge ambao kutoka nchi yenye wajalipa wakuwe wana participate kutumia digital, wakae kwao kwa sababu sasa tunalipa ya ticket, huwa unfair to them, mkitegemea pesa ya wananchi wa nchi zingine hiyo ni kama kuwa kupe ambao unategemea damu ya watu wengine, haiwezekani. Akizungumzia changamoto hiyo, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Veronika Nduva amesema hakuna haja ya wabunge kuwa na hofu, kwani ufumbuzi wa changamoto hiyo unaendelea. Sisi kama jumuiya tunategemea michango ya zile nchi zote ambazo zinaunganisha jumuiya tu, tuendelee, tuna mazungumzo na tuhakikishe angalau tumetimiza hayo majukumu kwa hivyo kila nchi pia lazima inajipanga. Kuna wale wanajiweza, kuna nguvu wanaweza kutimiza ahadi hapo hapo, kuna wale wanakuja polepole, but mwishowo wanatekeleza. Tatizo la kusuasua kwa michango kutoka nchi wanachama wa jumuiya hiyo limekuwepo kwa muda mrefu sasa, likizikabili zaidi nchi za Sudani Kusini, ambayo tangu imejiunga na jumuiya hiyo imekuwa ikilalamikiwa kwa kiasi kikubwa, nchi nyingine ikiwa ni Kongo ambayo licha ya kuwa na fursa kubwa ya kiuchumi inakabiliwa na vita, huku nchi za Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda zikipongezwa kwa kuwa mstari wa mbele kutoa michango yao. ni kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. <coughs> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika makala ya vijana leo, tunaelekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baadhi ya vijana wanajitahidi wakati huu kuboresha hali ya lishe, huku wakitarajia kwamba serikali mpya nchini humo itaweka mazingira bora ili kufanikisha ujasiriamali wao. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima La Chance ametuandalia makala haya. Kila mapema asubuhi, vijana hao wanne wanapanda mtumbwi kutoka ziwa Kivu na kuja eneo hili la kata ya Ndendere mjini Bukavu, wanakotekeleza mradi wa ufugaji wa samaki. Mbali na kuchimba visima vya samaki, vijana hao wataalamu wa ufugaji samaki wametengeneza mradi wao unaoelea juu ya ziwa Kivu kupitia mabwawa yaliyojengwa kwa kutumia mirija na nyavu, kwa lengo la kuchangia kupambana na baa la njaa na lishe duni. Landri Ruboneka ni miongoni akiwa mwakilishi wa shirika linaloitwa IPARD nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, samaki nyingi batu wanakula ukavu za kutoka uh, nchi ya kigeni zinatokaka, na ziko na ile kosa sumu ye wanaita formol, juu baitoshe kule kwa wanaitosha mu nchi za kigeni mpaka huku kwetu, na saa wanaileta huku deja batu wanakuli wa ile. Na ukiona hata uh, nchi yetu haiangalie vile vyote, watu wanakula wanajipatia wopeke ma sa ile wanasema masumu na hawatayua. Leo tukasema tuangalie kisi ya kufaa muradi kwenye ziwa yetu, tupatie batu ile samaki ya kweli inatoka iliile samu mumaji haina ile sumu haina nini, meni samaki ya kawaida yanit bio. vijana hawa ni wanachama wa shirika linaloitwa vijana wataalamu wa maendeleo ya kilimo kwa kifupi IPARD linalopatikana katika majimbo nane ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ukiwa pia mtandao wa kimataifa wa vijana wataalamu ulioanzishwa tangu mwaka elfu mbili na sita kwa ajili ya maendeleo ya kilimo ili kuwezesha vijana wataalamu kutoka ulimwenguni kote kutambua uwezo wao kamili na kuchangia katika maendeleo ya kilimo na ufugaji wa samaki. Mradi huu unafadhiliwa na mfuko wa kusaidia maendeleo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FPI, kwa ushirikiano na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki itea mara kwa mara vijana hawa wanatengeneza vyakula na kuvigawa kwa samaki eneo hili. Fabrice Birindwa pia ni mwanachama wa IPARD mjini Bukavu. Hii chakula imeundwa na mpunga yani mchele, yani bunga ya mwindi, tunachangamo ndagara, tunachangamo damu ya, ya, ya ng'ombe. Lakini pia vijana hawa wenye uzoefu wa ufugaji samaki wanaelezea baadhi ya changamoto wanazokabiliana nazo katika shughuli hiyo. Gusi Mbeko ni mwanachama wa IPAD mjini Bukavu anaelezea baadhi ya changamoto. Ya kwanza ni tunapata tatizo wakati wa mvua, kuna uchafu kando kando ya ziwa. Ya pili ni kwamba tungipendelea tukuwe na samaki nyingi sana, lakini kwa sasa tunakosa samaki karibuni elfu sita tuna elfu nne tunakosa elfu sita ili tueneze elfu kumi. Changamoto nyingine haswa ni ndege wakubwa wanaokesha kila mara kando kando ya mabwawa hayo ili kuwinda samaki wa changa. Licha ya hayo, vijana hao wanategemea kuvuna samaki wao kila baada ya miezi hadi nane. Nchini Bukavu, vijana wengine wameiga ujasiriamali katika sekta mbalimbali. Akiwa na miaka 35, Immaculee Mulangala Bakenga ni msimamizi wa shirika linaloitwa Hatua za Ujasiriamali kwa Amani na Maendeleo, kwa kifupi AEPD lililobobea pia katika ubunifu wa ufugaji wa kuku, kilimo na hata pia uuzaji wa samaki. Tulikutana kama soko inapatikana hapa Bukavu, ila tulikuwa tukilima mashamba kabla kuvuna, kuna baki sehemu ya kukulisha wanyama kama kuku, nguruwe na vinginevyo. Sasa tukasema kama hiyo inabaki, inabidi tufunge makuku ya ni taasisi ya kiserikali. Elvis Mupenda ni msimamizi wa shirika la vijana wa Kiafrika linalotetea amani na maendeleo kwa kifupi Lijaped, anaitaka serikali mpya kuzingatia masharti fulani ili kutegemea mabadiliko ya kudumu kiuchumi. Kwa kuboresha hali ya uchumi, uh, raia Mkongomani ana haja ya usalama, ana haja ya amani, ana haja ya maendeleo na yale yote yatatokana kufuatana na uongozi nzuri, na uongozi bora, yenye kufuatana faidia raia Mkongomani ni kusema ya kuwa e, tupate uongozi bora ambayo inakuwa kandokano na raia. Katika hotuba yake ya hivi karibuni mbele ya bunge mjini Kinshasa, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Judith Suminwa ameahidi kwamba serikali yake itazingatia suala la ajira hasa kwa vijana na usalama wa lishe. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu na mkuu wa majeshi ya Rusia Jenerali Valer Gerasimov. ICC Jumanne imesema kuna ushahidi wa kuridhisha na kuaminika kuwa washukiwa hao wawili wanawajibika kwa mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na jeshi la Rusia dhidi ya miundombinu ya umeme ya Ukraine kati ya Oktoba 2022 na Machi 2023. Rusia Jumanne imesema ilikuwa inapiga marufuku kuingia nchini humo kwa matangazo ya vyombo 81 tofauti vya habari kutoka Umoja wa Ulaya vikiwemo AFP na Politico, ikiwa ni kulipiza kisasi marufuku kama hiyo ya Umoja wa Ulaya kwa vyombo kadhaa vya habari vya Russia. Matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.