Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Kenya Dr. William Ruto amerudisha bungeni mswada wa fedha wa mwaka 2024 uliozusha utata na maandamano makubwa nchini humo na kusababisha vifo na uharibifu wa mali. Akihutubia taifa kutoka ikulu ya Nairobi, Ruto amesema anakubali kwamba wananchi wametoa kauli yao na amewasikia. Ili kukidhi mahitaji ya kifedha ya serikali, Ruto ametangaza hatua mbalimbali mbali za kupunguza matumizi ya pesa, ikiwemo kusitisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, kupunguza bajeti katika ofisi ya rais, wizara mbalimbali, bajeti ya bunge na serikali za kaunti. Aidha ameeleza kwamba kwa kila shilingi mia moja ya Kenya inayokusanywa shilingi 61 zinatumika kulipa madeni, na kwa hivyo itabidi Wakenya kuishi kulingana na uwezo wao, katika nchi hiyo yenye mzigo mkubwa wa madeni ambapo asilimia 60 ya bajeti inatumika kulipa madeni. Rais Ruto ameashiria kusitisha mipango ya kuajiri walimu, kuunganisha umeme, bima ya afya kwa kila raia, huku akisisitiza kwamba atalinda viwanda vya ndani dhidi ya uagizaji wa bidhaa ambazo Kenya ina uwezo wa kutengeneza. Wapiganaji wa kikosi cha RSF wamesonga mbele kusini mashariki mwa mji wa Sena katika juhudi za kudhibiti sehemu kadhaa za Sudan. Vita vya Sudan vimeingia mwezi wa kumi na nne sasa, RSF wakipigana na jeshi la serikali. Wakazi wa sehemu hiyo wamelazimika kutoroka makwao baada ya kusikia milio ya risasi Jumanne jioni. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya amesema kwamba karibu watu milioni kumi wametoroka makwao kote Sudan tangu jeshi na kikosi cha RSF walipoanza kupigana Aprili mwaka uliopita. Kikosi cha RSF kinadhibiti sehemu kubwa ya mji mkuu wa Khartoum na jimbo la Gezira lenye shughuli za kilimo sawa na sehemu kubwa ya jimbo la Darfur na sehemu nyingi za Kordofan kusini mwa Sudan. Mahakimu katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC wamempata na hatia ya mpiganaji mwenye kufuata itikadi kali za Kiislamu kutoka Male, Al Hassan Ag Abdul Aziz na makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Mashtaka dhidi ya Abdul Aziz yanatokana kwamba alikuwa mkuu wa kikosi cha polisi cha Timbuktu wakati waasi hao walipochukua udhibiti wa mji huo mwaka 2012. Jaji wa ICC wamesema kwamba Al Hassan Ag Abdul Aziz alikuwa na jukumu kubwa katika kikosi hicho cha kundi la Waislamu cha Ansar Dain kilichodhibiti mji wa Timbuktu mwaka elfu mbili kumi na mbili na kujaribu kutekeleza sheria ya Kiislamu. Wakazi wanaamini kwamba alikuwa miongoni mwa makamanda wakuu waliotoa amri na maafisa wa polisi walikuwa wanatekeleza amri zake. Al Hassan amekana mashtaka yote, lakini hajakaa ama kukataa kuwa mwanachama wa kundi la Alsain Ansa Dain mawakili wake wamedai kwamba alikuwa anajaribu kurejesha utulivu wakati waasi walipoingia mjini humo. Taiwan imesema kwamba imefukuza meli za ulinzi wa pwani za China kutoka moja ya visiwa vya bahari yake ya Kinmen, huku ikikosoa e, China kwa kutumia mbinu mbaya za kutekeleza sheria na kuingilia masuala ya Pacific. Kulingana na uongozi wa pwani ya Taiwan, meli nne za China zilikuwa zimeingia maji ya Taiwan karibu na kisiwa cha Kinmen mara mbili tofauti Jumanne asubuhi kabla ya kufukuzwa na meli za Taiwan. China ilianza kupiga doria karibu na kisiwa cha Kinmen kinachodhibitiwa na China kuanzia mapema mwaka huu na kuongeza shinikizo za kijeshi dhidi ya Taiwan. Na mahakama ya kijeshi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza kusikiliza kesi dhidi ya watu 51 wa wanaodaiwa kuhusika na jaribio la mapinduzi Mahakama hiyo imekataa ombi la mawakili wa washukiwa kutupilia mbali kesi hiyo. Mawakili wanataka mahakama hiyo ya kijeshi kujitangaza kwamba haina uwezo wa kusikiliza kesi hiyo dhidi ya washukiwa ambao ni raia kutokana na mapinduzi hayo yaliyofeli ya Mei 19 katika mji mkuu wa Kinshasa. Mahakama iliamua kwamba raia hao 51 hawajashtakiwa tu kwa makosa ya kushirikiana na wanajeshi kutenda uhalifu na vitendo vyao vinastahili kusikilizwa na mahakama ya kijeshi mpango huo unaodaiwa kuwa mapinduzi ulioongozwa na Kristian Malang, mzaliwa wa Kongo mwenye uraia wa Marekani, ambaye aliuliwa na wanajeshi wa usalama. Kati ya washukiwa ni raia watatu wa Marekani, akiwemo mtoto wa kiume wa Malanga, Marsel Malanga. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Juni saba na kikao kingine kitafanyika Jumatatu. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Uba Abdi kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa i ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni siku nyingine tunayokualika katika matangazo haya kwa undani, ambapo tunaangazia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu, na katika sehemu ya pili tutaangazia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana ambayo yameshuhudiwa nchini Kenya kutokana na shinikizo la kukataa mswada mpya wa fedha unaolenga kuwatoza wakenya ushuru wa juu. Jina langu ni Huba Abdi, karibu. Ni siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu ambayo huadhimishwa kila mwaka ya tarehe 26 mwezi Juni. Madhumuni yake ni kuongeza uelewa kuhusu hatari za dawa za kulevya na kuhamasisha hatua za kupambana na tatizo hili. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya dawa za kulevya na uhalifu UNODC, linaloratibu maadhimisho haya na hutoa taarifa, takwimu na mipango mbalimbali mbali ya kusaidia katika mapambano haya. Katika taarifa za kiulimwengu, Papa Francis leo Jumatano aliwashutumu walanguzi wa dawa za kulevya kama wauaji, na akashutumu kulegeza sheria ya dawa za kulevya, matokeo yake ni kuongeza matumizi. Papa Francis alitumia somo lake lote la kila wiki la kuzungumzia juu ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya kuadhimisha siku ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa dhidi ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya na usafirishaji haramu. Alitoa wito kuongezwa kwa juhudi za kuzuia na kuwatunza waraibu akisema tatizo la ulanguzi wa dawa za kulevya linahitaji kitendo cha ujasiri kutoka kwa jamii yetu kwa ujumla. Na basi, katika kujadili swala hili kwa undani zaidi naungana na, na Boniface Dirangu, mtaalamu wa masuala ya dawa za kulevya na ambaye anahifadhi vijana ambao wamekuwa wakitumia dawa za kulevya na kujaribu kuwarekebisha. Karibu sana Dirangu, na labda kwa kuanza, je, unaweza kuelezea umuhimu wa siku ya kimataifa ya kupambana na matumizi mabaya ya dawa ya kulevya ya leo? Ni siku muhimu sana katika Eh, siku zote za za, za za kalenda na kwetu sisi ambao tunahusika katika mambo haya ya uzuiaji na kurekebisha tabia za watu ambao wanatumia madawa ya kulevya na ulevi na urahibu wa aina yoyote, leo ni siku ya muhimu sana haswa, kwa sababu dunia mzima watu wote wanaangazia ni yapi ambayo tumefika wapi katika E, katika kampeni hizi za kureduce watu ambao wana- wanaingilia mihadarati wa wale ambao wameingilia wangapi, wanapata e, manufaa katika nchi e, na wana ambao wanasaidiwa na uh, wanarekebishwa tabia na wale ambao wamewacha, wangapi ambao wanasaidia wana wale wengine. So leo ni siku muhimu sana, na tunafurahia kwamba dunia mzima watu wote wanahusika sana katika hali hii ya kwa, kwa, kwa changamoto hii ya ulevi wa madawa ya kulevya. Naam, na labda tu kwa undani zaidi, ni takwimu gani za hivi karibuni zinazohusiana na matumizi mabaya ya dawa za kulevya ambazo zinaonekana kwa sasa? Statistics zinaonyesha kwamba eh, watu wengi especially wale ambao wako eh, katika bottom end of society wameingilia sana tena, wameingilia ile dawa ambayo inaitwa mogoka mogoka hapa Kenya ni ni, ni amfetamine ambayo ni kama amfetamine ambayo ina, ina, ina grow eh, mahali panaitwa meru meru kaunti no. So, so, so, so, kwa sababu ya bei rahisi inatumiwa na vijana wengi. Vijana wengi ambao wanaingilia ulevi siku hizi wanatumia mogoka. Eh, karibu eh, as, in, in, in, no, Juzi Kenya hata kaunti fulani zilikuwa zimejaribu kubani hiyo muguka eh, bangi pia kwa wingi sana eh, karibu 400,000 wanatumia eh, eh, bangi eh, alkohol na addiction karibu 1 million point 2, hiyo ndio the highest na cigarette smoking pia iko hali ya juu sana katika, eh, karibu 800,000. Hawa watu wote pamoja kwa pamoja Wana, wana drugs hapa Kenya. Na, na, na, na kama na, Bonifas, katika suala hilo la muguka tumeona kaunti nyingi zinajaribu ku, kuzima au kuwazuia na kuwakataza vijana kutotumia muguka. Tumejipata vipi katika nchi ambayo imekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha kwamba madawa za kulevya au mihadarati uh, inapunguzwa na kuondolewa kabisa? Swali so, vizuri sana ilo hubak, watu wengi sana ambao especially hao vijana wiki hii hubak, kumekuwa na kumekuwa na misuko, misuko Kenya, na vijana wengi wamejitokeza kwa wingi sana, wameshtua sana kuzingiza katika hali ya siasa, na hiyo inakuonyesha kwamba hawa vijana na hiyo hiyo grupu ya watu ambao wanaandamana sana, wengi wao pia walikuwa wamepoteza na kupo, kupoteza maisha yao katika hali hii ya na kuingilia mihadharati na kukipia mihadharati wengi wao, so inakuonyesha kwamba hawa vijana ambao uh, wanaingilia haya madawa ya kulevya sana sana, kuna changamoto kupitia labda kukosa kazi, kukosa matumaini ya maisha, kuwa na uh, uh, no hope uh, kwa sababu ya job scarcity ama maisha amekuwa makubu sana wengi wao wanataka kuilisha vile wanasili wana katika kwa maisha yao, ndio unaona wengi wa wao wanaingilia mihadarati wa na zile za bei rahisi sana katika hiyo spectrum yote ya utapata bangi mawana uki-, uki eh, haya mambo yanaandamana kwa sababu, kama mimi kwangu huba naam mwaka wa 2003 mimi nilipata kuanza kuwa recovery mii mwenyewe nilikuwa mtumiaji wa heroin kwa karibu na wakati wa misuko misuko hii ya 2003 walipobadilisha na wakaleta hope au mimi nilipata hope nilipata kupitia kwa mambo kama haya ambayo yanaendelea sasa vijana wameungana pamoja na badala ya kutumia madawa ya kulevya badala ya kukula mgukaa na kuvuta bangi mm. na kunywa pombe no. E, wamejiingiza na kujishughulisha katika management ya antikantri yao na affairs za kantri yao. Sasa, e, hii hi, ni jambo la maana sana mi. Nataka ku, kuwapongeza na kuwapatia waongerawa vijana ambao wamejitokeza kusuluhisha chanzo cha mambo ambayo yanayofanya nchi yao iwe ni in, nchi ambayo wengi wao wanapotelea katika eh, maisha na kujaribu kubadilisha vile wanafili, kwa sababu maisha imekuwa magumu sana, hakuna kazi eh, pesa ni kidogo eh, familia zinaumia sana. Sasa utapata eh, au vijana ambao sasa wanajitubuisha na mambo kama haya ya kubadilisha nchi, wanachangia vikubwa sana na Bonifas yeah, labda ni mikakati gani inayofaa zaidi katika kuzuia matumizi mabaya ya da dawa za kulevya au mihadarati ikakati nzuri kabisa inaanza na hivi kuzuia. Kama sasa ni very good kushikana na vijana kama hawa, vile rais leo amesema, e, kushikana na vijana kama hawa na kuwa support katika mambo ambayo itapunguza na itawapatia hope ya maisha eh, kuonyesha kwamba wanaweza kujishughulisha pro, na mambo ambayo yataleta productive life na watakuwa na hope kwa life yao. So jambo lolote ambalo linachangia wema wellness eh, ya kuleta wema, hiyo ndiyo jambo ambalo tunaonelea inaweza sana kupunguza. Na kwa mtazamo wako, je, unadhani okay. Umma uh, inaelewa vya kutosha kuhusu hatari ya matumizi ya dawa za kulevya katika jamii zetu? Uh, we, uma, we, community wengi wanajua kweli jambo hili liko na problem iko kubwa na pia kuna mikakati kupitia kwa ofisi hii uh, ya uh, Dr. Rigathi huyu ndio bibi yake naibu wa rais no. amefanya mengi katika hali ya ku, kuleta, kuleta changamoto hili juu na kuleta suluhisho na kupeleka watu wengi katika rehabilitation mwaka huu wameweka watu wengi zaidi kuliko hapo awali nchi nzima tujawahi ona watu wengi sana karibu elfu na ambao wamepelekwa na kulipiwa na gavana. Hiyo ni jambo la maana, lakini pia kunafaa kuwa na namboo, sababu kuna wengi ambao wameshaathirika, ambao, ambao, ambao, na ma, uh, madawa ya kulevya ambao wanafaa wanafaa kuingizwa ku, kwenye programu sana Anna... kwanza ni kwamba tunafaa kuwa na rehabilitation fund. Kuna hizi fund zote, kuna rehabilitation fund ambayo ziko kwa sheria. Wangekuwa wameshafuatilia hiyo rehabilitation fund ikuwa activated, kwa sababu pesa mingi na taxes mingi ambazo zinatumika nchini katika maendeleo mengine ambayo inatokana na madawa ambayo ni ya kulivya. Unaona hayo madawa za chemistry ambazo zinaleta ulezi, eh, watu ambao wameshikwa kotini, kachukua mali yao kwa sababu wanatumia madawa za kulevya, e, pombe na taxes zina ambazo zinaambatana na pombe ambazo hizo hiyo pesa inafaa kuenda katika hali ya ya kurekebisha tabia na wale ambao wameathiriwa. Na Bonifas, labda ni changamoto zipi kubwa mnazokutana nazo katika kupambana na hili swala la dawa za kulevya au mihadarati? Changamoto kubwa sana ni, ni eh, capacity na training ya watu ambao wala wanahusika na kutasaidia hawa ambao wako na problem. Problem ni kubwa, watu ni wengi ambao wanahitajika capacity ya kusaidia. Kama for example tuko na Kenya eh, addicts na alcoholics ambao wamefika ile kiwango ya mwisho ambao wanafaa kuingia katika rehabilitation wamepitika elfu eh mia nne ambao wako last stages za addiction ambao wanafaa kwenda recovery. Ukiangalia capacity ya rehabilitation centers nchi nzima, ambayo mi nilikuwa Germany, ni only ten thousand capacity. Na katika hiyo hali hiyo, ten thousand capacity hiyo ni one out of forty. Na hata hiyo capacity, hatuko, wale rehabilitation nyingi hawawezi, hawapati full capacity, wako na karibu sixty percent, sababu ya eh, bei ya rehabilitation very expensive utapata be mingi ziko open kwa sababu watu wawezi afford. Sasa, mm -hmm, unaona hapo, hiyo ni changamoto kubwa. Uko na karibu 400,000 ambao wanahitaji treatment, uko na only capacity for 10,000. Na hata hiyo 10,000 capacity bado hawawezi hawa hwa, hawa wingi mingi ziko na mtya, so lazima kuwa na mpangilio wa kumake sure tuna increase capacity. Asante. Wale watu ambao hawawezi afford wanapata treatment. Asante sana Boniface Dirangu kwa mchango wako kuhusiana na mada ya leo. Msikilizaji, <muchilisaji> karibu katika sehemu ya pili. Maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana yameshuhudiwa nchini Kenya kutokana na shinikizo la kukataa mswada mpya wa fedha ambao ulilenga kuwatoza wakenya ushuru wa juu. Maandamano yalianza wiki jana na kuendelea mapema wiki hii, wakati vijana hawa wakitegemea mitandao ya kijamii kuungana na kufanikiwa. Kwa undani inamulika mwamko mpya wa kuleta mageuzi ulioletwa na vijana wa Kenya na hapa tunaungana na Salma Mohamed na Josphat Kioko wakiwa katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Kwa wiki ya pili mfulizo, maelfu ya vijana nchini Kenya waliingia barabarani kudhihirisha wazi kwamba wako tayari kuandamana ya kuipinga serikali kupitia mswada wa sheria uliotaja kwamba unakwenda kuwaumiza kiuchumi kwa kuwatoza ushuru unaotajwa kuwa wajuu zaidi. Maandamano hayo yametisha nchi, maandamano hayo yametisha usalama, yametikiza viongozi, yametikiza bunge. Rais mwenyewe akazungumza kwamba anakubali vijana waandamane, lakini hamna kiongozi aliyefikiria au kudhani kwamba maandamano ya vijana yangefikia kiwango alichofikia, hata kuingia katika jengo la bunge, hata kutaka kuingia katika ikulu ya rais, sehemu mbalimbali nchini Kenya hayo yameshuhudiwa ni mwamko mpya katika hisia za wanaharakati wa masuala ya utawala, masuala ya kisiasa na uongozi wa nchi kwa jumla. Vijana nchini Kenya waliungana kwa sauti mmoja, si vijijini, si mijini, kila pahali wametikiza nchi kwanza. Kufikia jana Jumanne, ilikuwa nchi imesema vijana hawa hawarudi nyuma na kile wanachotaka lazima watakiafikia kwa kuungana. Wameunganishwa basi na nini? Mitandao ya kijamii, teknolojia mpya imebadilisha mengi Kupitia vijana wa Kenya. Vyombo vya habari nchini Kenya viliripoti kwamba wanafunzi wa vyuo vikuu na vijana wataalam walihusika pakubwa katika kupanga na kutekeleza maandamano hayo. Bila ya kufahamu ficha ya upangaji makini wa vijana hao, vyombo vya usalama vilishindwa kutabiri yaliyofuata. Mwishoni mwa juma lililopita, maelfu ya vijana waliungana na wenzao wa jiji kuu Nairobi, wakijitokeza katika miji mikubwa nchini Kenya, Jiji la Nairobi likiwa mstari wa mbele, vijana hawa wakijitokeza katikati mwa jiji na kupaza sauti yao kupinga mswada tata wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Maandamano hayo yalibua maelfu ya vijana wengi ambao walijitambulisha kama generation Z, yani kizazi kipya, na walitoka kuandamana kupinga mswada tata ambao walikuwa wanasema ulikuwa unawakandamiza. Katika mahojiano ya kipekee na VOA idhaa ya Kiswahili, wengi wamezungumza kimasomaso venye iko yani, mtu kama mimi ni mtu wa biashara, hata ile license ya duka tunashindwa kulipa juu imepanda tayari. Hiyo financial bill peke yake naenda kupatiwa saini. Kama vijana, hii ni generation yetu, wale wamepita yao za ini yetu, watoe hiyo kitu maanake inaenda kutuumiza sisi kama wenye upcoming generation, inaenda kutuumiza. Punguza mishahara ya wabunge, punguza mshahara wako, usimamie nchi. Naitwa Charles, kwa sababu tuko hapa si eti kwa sababu tuna siarakukhapa uyahia kwa, kwa sababu sisi tunaumia. Kuna watu ambao hawezi kuja kuandamana na sisi sawa, wao wamekuwa waki sijui imefanya nini lakini wamekuwa abducted na tunataka waachiliwe kwa wa majina. Naitwa Brenda, tunataka Ruto washukishe Uchumi chini ametuumiza sana na tutamuweka chini. Maandamano itasaidia sababu sisi ndio kusema. Reject, lazima kuna dekta tutafungua macho atuone vitu mbaya inaendelea hii life mazembe kwa tricky imekuwa hard. Yes, tuko hapa ku represent vijana. How come you attacking people when you are na soma? Walitenga pesa wakasema kuna vitu wanaenda kurekebisha ni baadhi ya vijana ambao walijitokeza kwa maandamano hayo ya kupinga mswada tata wa fedha nchini Kenya mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ni maandamano ambayo yaliwashangaza Wakenya wengi, wengi wakizungumzia hisia zao kupitia mitandao ya kijamii kwa jinsi vipi vijana hao walijitokeza kwa wingi na kuungana na wenzao wa jijini Nairobi. Tumezungumza na Mathias Shipeta ambaye ni afisa kutoka shirika la Haki Afrika. Miaka sita nimefanya kazi ya human rights, sijawahi kuona maandamano na umati wa vijana wakijitokeza kwa maandamano kama ilivyo sasa. Ni vijana watoto wadogo miaka ishirini, ishirini na mbili kuendelea ambao wamejitokeza kupigania haki zao. Kwa hakika kuweza kufika parliament na kufanya vurugu na kuvunja vitu kama walivyofanya ni jambo ambalo halijawahi kutokea. Vijana ambao wamechoka, nafikiri wengi wamekosa. Vijana walikuwa peaceful, walipopata habari kwamba bili hili imepita, wakawa na mori zaidi. Na mnajua wengi wako vijana, hao wako na mitandao. Every time wanafanya maandamano, wanaangalia wengine, wanarekodi wakituma, lakini the process ya kuangalia, wakaingiwa na mori zaidi walipoona ya kwamba eh, watu wameanza kuuliwa na magari kuchomwa, ikawa wamezidisha sasa. Ni kama maoni yao hayakusikizwa na wabunge, kiasi cha kwamba mpaka wakapitisha bili hile. Sijawahi kushuhudia maandamano ya kiasi cha aina hii. Hawajapewa pesa na mtu yoyote, haijachochewa na mwanasiasa yoyote, hawana shirika lolote, hawana pesa za kufanya maandamano hayo. Kusema kweli ni vijana, na wajua, wengine ni vijana wa mtaani. Umejifunza nini, pengine ukilinganisha na nyinyi mnavyokuwa, um, mkijikusanya? Na sasa hivi umeona kwamba hawa wameweza kufanya maandamano makubwa yakaweza kufaana, na na wameonekana pale kwamba wana jambo ambalo wanataka lisikike. Umejifunza nini, na mambo gani ambayo utakuwa watofautisha kati ya nyinyi mashirika mkiandaa na wavijana? Unajua, kazi yetu ya human rights mara nyingi yale tunayopigania mara nyingi huwa yanapuuzwa, lakini tunatafuta avenues zengine za kuenda kotini. Vijana walikuwa hawana nia nyingine, ila sasa tu ni kuonyesha ama kutoa funzo kwa serikali. Tofauti yetu na wao ni kuwa sisi ni mashirika ambayo yamekuwa registered katika nchi kiasi cha kwamba sometimes mashirika yetu yamefungwa yamefungiwa, uh, accounts zetu zimekuwa frozen na kutuata katika hali tata, hakuna resources ama rasilimali za kusaidia kufanya shughuli zetu. Lakini hawa tofauti ya kuwa ni kuwa hawana mashirika yoyote, hawaja rejista mahali yoyote, hawaogopi chochote. Wamekuja kutake part katika hii historical time, wamekuja kuonyesha solidarity ya wenzao, ili wakumbukwe katika kumbukumbu ya nchi hii kwamba walipartisipati katika vuguvugu hili na kunao wengine walikuja for fun, walikuja pia kujienjoy. E, nimeona walikuwa wanakula ngoma sana. E, hawana la kupoteza lolote, wamelazimika kufanya jambo hili. Mathias Chipeta alikuwa miongoni mwa wanaharakati walioandamana na baadhi yao wakakamatwa na polisi katika miji ya Kisumu, Mombasa na Nairobi. Wengi tayari wameachiwa huru. Wakati maandamano hayo yalipokuwa yakitekelezwa, kuna baadhi ya watu walio na ushawishi mkubwa katika mitandao ya kijamii, yani influencers, ambao pia walikamatwa kwa kusemekana wanapanga na kuelekeza maelfu ya vijana kuunganisha kupitia mitandao ya kijamii sasa mwamko huu mpya unatazamwa vipi na jamii nzima na jamii pana nchini kenya sebastian owino ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia na unaufahamu zaidi kuhusu uhalifu mitandaoni anasema vijana hao walichofanya ni tukio la kihistoria hao yeah, watoto wa siku hizi wanatumia tiktok wanatumia whatsapp wanatumia facebook pale kwa hizo zote wana share data pale ni kitu daka moja. Wengi wao tayari wana simu, wamepewa simu na wazazi wao, wahitaji simu na wifi tu tosha. Alafu wengi wao unapata wako college ambapo wamesoma mambo na IT, sasa wamejua mambo na social media vizuri. Kumbuka jenzi wote wako na simu, wako na simu nzuri kutuliko sisi, wako na iphones zina mbio na wako na lipa hiyo ikafanya kwa motivated wengi wao kujoin TikTok. Pia wakienda college wako na access kwa wifi, hata wakitembea town. Sana sana WhatsApp na TikTok nimewasaidia. Alafu pia kuna ile ya kisirisiri inaitwa Telegram. Kwa Telegram wakiwa na, na siri fulani kama hii, sasa wako na group, wanataka kuorganize maandamano, watatumia Telegram cause ini iko na siri. Ukisema kwamba unataka kufanya kitu kama maandamano, lakini tunataka tupite barabara fulani, hatutaki wa polisi wajue, ehe, tutafanyaje? Tutatengeneza link yetu alafu tukisha hivi tuna ili mtu yoyote mwingine asiweze kuaccess tena hii data ambayo tumepeana. Owino, lazima umehudumia wateja wengi kupitia taaluma hii yako na mm, hawa vijana ni miongoni mwa wale wanaokuja kuwa wateja wenu. Ni mwelekeo gani ulimwengu unaenda kuchukua kupitia teknolojia, kama inaweza kufaulu kwa maswala kama haya ya nchi? Wajua, kama sasa hivi maandamano lazima tuje in person, lakini in the future mambo yatabadilika kidogo, itakuwa maandamano si lazima tena tuje gostari sauti yetu inasikika on social media, ile pati yenye inaweza kuwa denja. wengine pia walikuwa wana wanafuatiliwa na polisi kupitia mitandao. Zungumzia kuhusu swala la usalama wa mitandao, mtu anaweza kujilinda vipi haswa kama matukio haya yametokea? Kwanza, kitu kibaya sana ni hivyo ya watu kufuata nyumbani, haitakani hiyo hivyo kwa sababu kila mtu hapa ana right ya ku- ya kusema maoni yake. Watu wanatumia namba zao za simu kushare information, na hiyo namba ya simu unapata kama government imetumia Kama huyu analala pahali fulani saa sita kila siku, watakuja wampate pale. Hivyo ndo amekuwa akitumia. Ukitaka kujikinga, ili nawe usipatikane na hiyo location, basi usitumie namba ya simu, haitaonyesha location yako kwamba ah, uko na hii line pahali fulani. Sebastian Owino huyo akiwa ndo anatufikishia kikomo, na tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Undani inakamilisha muda wake leo. Umekuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi amekuwa ni Aida Isa. Kwaheri.