Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Juni 28 mwaka huu wa 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia Redio Free Africa, RFA huko Tanzania, pamoja na mtandao wetu wa VOA swahili.com karibu. Sana. basi leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk ambapo leo tunashirikisha wageni pamoja na wewe msikilizaji wetu, tukiangazia suala la maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda sasa nchini Kenya, na yaliyochochewa zaidi na mswada wenye utata wa fedha wa mwaka 2024 na ambao sasa umetupiliwa mbali. Nini baadhi ya maoni ya vijana? Je, yeah, rais akubali maelekezo ya vijana anachotaka, sa kwa sa sasa ili -sa. Sa -sa. maandamano yaweze kuisha, rais akubali ni nini vijana wanahitaji. Katika taarifa nyingine ni kwamba jeshi la Israel limesema lilifanya mashambulizi yaliyojumuisha yale ya anga kaskazini mwa Ghaza. Basi ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia hivi leo, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala mzima wa Live Talk, tupate habari za kimataifa na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Maandamano ya ghasia ambayo yalimlazimisha rais wa Kenya William Ruto aondoe mswada wa fedha umesababisha mashaka kwa nchi katika juhudi za kukidhi malengo ya shirika la kimataifa la fedha IMF, na kufanya ukopaji kuwa gharama kubwa sana, wawekezaji na wachambuzi wameeleza. Mswada huo ulijumuisha ushuru usiopendwa na umma kwenye mkate, mafuta ya kupikia na sukari, gharama za uhamishaji wa pesa kwenye mitandao ya simu na baadhi ya uagizaji bidhaa kutoka nje. Ulikusudiwa kukusanya shilingi bilioni 346 za Kenya sawa na dola 2 nukta sita nane 68 bilioni au asilimia tatu ya pato la jumla la taifa katika mapato ya ziada. Morgan Neville zi Mandimika wa Stanley aliandika katika barua kuondolewa kwa mswada huo huenda kutasababisha Kenya kukosa asilimia 4.7 ya lengo la nakisi mwaka huu na asilimia 3.5 mwaka ujao, kulingana na mpango wa IMF, alieleza. IMF haikutoa tamko lolote mara moja. Iwapo itawezekana kubadilisha malengo yanayohitajika kwa Kenya. Lengo letu kuu katika kuisaidia Kenya ni kuisaidia kushinda changamoto za kiuchumi zinazowakabili na kuboresha matarajio ya kiuchumi pamoja na ustawi wa watu wake, msemaji wa IMF Julie Kozak amesema katika taarifa yake. Wagombea wa urais huko Mauritania walifanya mikutano yao ya mwisho kabla ya uchaguzi wa Jumamosi nchini humo, ambao unaonekana kama mwamba wa utulivu katika eneo ambalo limekumbwa na ghasia za kijihadi. Rais anayeondoka madarakani na kiongozi anayeungwa mkono katika uchaguzi, Muhamed Ould Shekh El Ghazuni, aliapa kushinda uchaguzi wa marudio wakati alipokuwa akifanya mkutano wake wa mwisho katika mji mkuu wa Nouakchott alionya dhidi ya ghasia zozote siku ya uchaguzi. Mamlaka ziko tayari kukabiliana na jaribio lolote litakalosababisha machafuko, kwani usalama ni kipaumbele cha Mauritania, aliwaambia umati wa wafuasi wanaopeperusha bendera. Kampeni za uchaguzi zilipita kwa amani, isipokuwa mikwaruzano kadhaa siku ya Jumatatu katika mji wa kaskazini wa Nodhibo wakati mgombea wa upinzani Biramda Abid alipokuwa akifunga mkutano wake. Chama cha Afrika Kusini cha African National Congress ANC na mshirika wake mkubwa wa muungano vinazozana kuhusu nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri, vyombo vya habari vinasema, takriban mwezi mmoja baada ya uchaguzi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametoa wito wa kufunguliwa kwa bunge jipya Julai kumi na nane ili kuwahutubia wa bunge, serikali imesema leo Ijumaa, lakini hakuna ishara iliyotolewa kuhusu ni lini tangazo lililotarajiwa sana la baraza jipya la mawaziri litatolewa. Ramafosa mwenye umri wa miaka 71 ambaye amechaguliwa tena kwa muhula wa pili kamili ataongoza kile ambacho ANC inakiita serikali ya umoja wa kitaifa baada ya kupoteza wingi wake katika uchaguzi mkuu wa Mei 29. Baada ya uchaguzi uliopita, alitangaza baraza lake la mawaziri chini ya wiki moja baada ya kuapishwa. Unaendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jeshi la Israel leo Ijumaa limesema lilifanya mashambulizi yaliyosaidiwa na mashambulizi ya anga huko kaskazini mwa Ghaza na kuwa darzeni ya wanamgambo katika eneo ambalo ilitangaza kuharibu muundo wa uongozi wa Hamas miezi kadhaa iliyopita. Operesheni hiyo huko Shujaiya, pembezoni mwa Gaza City, imesababisha vifo vingi, mashahidi na madaktari walieleza jana, Alhamis, wakati operesheni ilipoanza. Mapigano mapya upande wa kaskazini mwa Gaza yanafuatia matamshi ya waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ya siku ya Jumapili, ambapo alisema kuwa awamu ya vita kamili inapungua baada ya takriban miezi tisa. Wataalamu wanasema wanatabiri kuwa hakuna uwezekano wa muda mrefu wa awamu ijayo. Omer Dostri, mtaalamu wa kijeshi katika taasisi ya mkakati na usalama ya Jerusalem, alisema anatarajia jeshi kupunguza uwepo wake wa ardhini na kuongeza matumizi ya ndege zisizo na rubani na ndege za kivita ili kuliangamiza zaidi kundi la Hamas. Leo Ijumaa, katika eneo la Shujaiya, Mwandishi wa shirika la habari la AFP alishuhudia shambulio la anga na kushuhudia moshi ukiongezeka. Ufyatuaji makombora pia ulisikika. Raia wa Iran wameanza kupiga kura hii leo kwa ajili ya rais mpya kufuatia kifo cha Ibrahim Raisi katika ajali ya helikopta, wakichagua kutoka kwa kundi la wagombea wanne wanaomtii kiongozi mkuu wa kidini nchini humo, katika wakati ambapo kuna hali ya taharuki kwa umma, vituo vya kupiga kura vilifunguliwa saa mbili kamili asubuhi kwa saa za huko na kufungwa saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko, lakini kawaida muda huongezwa hadi usiku wa manane. Uchaguzi huo unakwenda sambamba na kuongezeka kwa mvutano wa kikanda kutokana na vita kati ya Israel na washirika wa Iran, Hamas huko Ghaza na Hezbollah nchini Lebanon, pamoja na kuongezeka kwa shinikizo la mataifa ya magharibi dhidi ya Iran juu ya programu yake ya nyuklia inayokuwa kwa kasi. Wakati uchaguzi huo hautarajiwi kuleta mabadiliko makubwa katika sera za jamhuri ya Kiislamu, matokeo yake yanaweza kushawishi mrithi wa Ayatola Ali Khamenei, kiongozi mkuu wa kidini wa Iran mwenye umri wa miaka 85 aliyepo madarakani tangu mwaka 1989. Ukosefu wa mifumo ya kutosha ya kupambana na ndege ili kuzima mashambulizi ya Russia yasiyokwisha Ukraine, inawasukuma washirika wake wa Ulaya kuanzisha eneo lisiloruhusu ndege kuruka huko magharibi mwa nchi kwa kupeleka mifumo ya ulinzi wa anga katika nchi jirani za Poland na Romania, maafisa waliliambia shirika la habari la AFP. Kiev ingependa kuwa na nafasi salama magharibi mwa Ukraine, mahala ambako viwanda, miundombinu na nishati na raia wanaweza kulindwa dhidi ya uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi ya Russia katika miezi ya hivi karibuni. Sielewi kwa nini NATO haitumii mifumo ya makombora kwenye mpaka wa Poland, alisema Oleksii Goncharenko akimaanisha mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa na Marekani. Baada ya yote, makombora ya Russia tayari yameingia katika anga ya Poland na Romania. Hii italinda mipaka ya Poland na Romania, na hii itaunda eneo salama magharibi na kusini mwa Ukrain, aliongeza. Mwisho wa habari za dunia. Na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye mwenzangu Harrison Kamau tukikuendeshea Live Talk. Munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo kama tulivyodokeza hapo awali ni wakati wa LiveTalk. Leo mada yetu ikiwa ni kuhusiana na migomo na kasi ambazo zimeshuhudiwa nchini Kenya kutokana na kupingwa kwa mswada wa fedha wa mwaka 2024 ambao sasa umesitishwa na rais. Asilimia kubwa ya washiriki wa wa migomo hiyo ambao imechukua mrengo wa kimataifa ni vijana wakilalamikia hali ngumu ya maisha miongoni mwa mengine. Ripoti za karibuni zinasema kuwa baadhi ya sehemu zinaendelea kushuhudia maandamano hata baada ya rais kutoa tangazo la kutupilia mbali mswada uliozua utata. Vifo na uharibifu wa mali ni miongoni mwa hasara zilizopatikana, huku baadhi ya wafanyabiashara wakidai kuathirika pia. Ili kufahamu hali halisi na pia mtazamo wa mambo kwenye Live Talk hivi leo, tunao wageni wetu ambao ni vijana na ambao tutapata kusikia wanavyochukulia hali iliyopo. Jina langu Harrison Kamau na ninashirikiana naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi kutoka hapa studio 1415 idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Basi miongoni mwa wageni tulionao hivi leo ni pamoja na Ali Badawi ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya vijana hapa Marekani tunayekala Moto ambaye ni kijana kutoka nchini Kenya. Tunaye Farida Mali vilevile kijana kutoka kule upande wa pwani Mombasa, Kenya, na Tedi Mbaga kijana kutoka Tanzania. Mara moja nataka niwakaribishe, na tutaanza na Ali Badawi. Karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk. Uh, labda pengine we useme hapa marekani ulipo, uh, hali ikoje miongoni mwa vijana na shughuli yenyewe zima inakuaje? Shukran sana kaka Harrison, sijui kama wanipokea vizuri. Kwa majina tena, mi ni Ali Badawi na ni mkazi wa sehemu za Maryland ambazo ziko katika vitongoji mwa jiji kuu la Washington uh, DC, na tupo katika harakati ya maandamano uh, kufuatia uh, mswada ule tata wa finance bill uh, ambayo kwamba uh, rais mwanzo alikuwa amekataa akasema ataipitisha, lakini imekuja uh, amekuja baadaye akasema kwamba Uh, amekubali kuwasikiza vijana lakini bado ma, mambo tu ndo ameanza. Sasa kwako Bwana Harrison uh, asanti sana, baki kwenye laini ya simu, tutazungumza zaidi ili tuelezane kama yana maana ya kuendelea au la, na ni kwa nini tu wenyewe mtatueleza. Kala Moto, karibu sana kutoka Kenya, karibu kwenye live talk. Hali ikoje, na uko upande gani, na unatupata ukiwa upande gani kwa Kenya sasa hivi? Uh, asante sana. Uh, hivi sasa nipo maeneo ya pwani ya Kenya. Sehemu moja inaitwa Mombasa. Uh, na nadhani na itakuwa kama sijakosea mji mkuu wa nchi ya Kenya tulikuwa um, na maandamano uh, kuanzia wiki iliyopita Jumanne, alafu uh, pia ikatokea wiki hii ambao likuwa ni Jumanne na Jumanne hii ndio imechukua uh, vichwa vya habari kwa sababu waliandamana vijana kutoka maeneo yote ya nchi hii ya Kenya na lengo ni moja tu ni reject, uh, the Finance Bill 2024 ambao ni mswada wa fedha kuweza kumshuna kwa sababu ndani ya mswada huu wa fedha kuna vipengele vingi ambavyo vinaenda kumdidimiza ama kumkandamiza mwananchi moja kwa moja, na haiku, hali haikukaa vizuri na um, uh, sema, tuseme kwamba um, wa vijana wanaongozwa wana, wana na article 37 ya katiba ambayo tuna ruksa ya kuandamana pasi na kuharibu mazingira ama kuvuka mipaka ya kuvunja sheria, lakini mambo haya kuenda hivyo, nadhani kuna maeneo mengine ambayo um, zilipatikana zili, zili, zili habari kwamba kuna um, um, um, watu waliokuwa ndani ya sisi ambao walikuwa labda ina uwezekano kwamba walikuwa wamekuja na ajenda zao pasi na kuwa waandamanaji tu, labda walikuwa wamesukumwa, wame na na kuweza kuharibu taswira ya jina waandamanaji mpaka ika, ikapelekea rais ku, kuwahi kutupatia jina kwamba waandamanaji hawa pia ndo kuna wahuni ndani yake. Lakini uh, ajenda ni moja na tunaamini kabisa kwamba Uh, sote tuna upeo mmoja wa kutaka mabadiliko, sema sasa ilitoka kwa mabadiliko yeah, mpaka ikaja paka ni kama uongozi mzima wa mm -hmm. Kenya hivi sasa ulikuwa ni kama hautakikani moja kwa moja, ama wabadilishe kabisa, hata wale wabunge ambao waliacha kuo, kuweza ku represent the people na wameanza ku represent the executive ambayo haikai salama so hiyo ndio ilikuwa ni mshike mshike wa wa Kenya na um, raisi uh, Jumatano alitoa hotuba yake kuweza kusema ame-withdraw ama kuregesha uh, hoja hiyo ama mswada huo bungeni, sema sasa yeye hayupo katika um, uh, sehemu ya ku-withdraw, kwa sababu tunavyojua mswada wa fedha ama mswada wowote una-withdrawiwa mm -hmm, na yule alioleta huo mswada bungeni naam. Unaona, so kitu kinachopaswa kuaminika hapa ni kwamba uh, katiba yetu uh, article mia moja na kumi na tano. Ina, ina inasema kwamba mswada ukirejea bungeni alafu ndani ya siku kumi na nne kama mswada huo haujaondolewa bungeni inapita kama sheria. Naam. Inatakikana saa hii spika wa bunge mm -hmm. awezi kuita major, uh, the, the leaders of majority kala moto na, ba, kala moto na bunge ili mradi kala moto naam, naam. Samahani, sitaki kukatiza, lakini nataka kwanza tumwalike Farida Mali alafu tutazungumza zaidi kuhusu hali ilivyo na labda kisheria mambo yalivyo uh, Farida ha. Karibu ha. sana kwenye live talk. Naona wanawake hawajabaki nyuma na sijui imekuwaje nini inaonekana kwamba rais yeye alitangaza kile watu walichokuwa kitaka, lakini bado tukiangalia kwenye mitandao na vyombo vya habari ni kama bado watu hawajatosheka au vijana bado hawajaridhika. Kuna hali ikoje huko pwani ya Kenya? Asante uh, kama, kwa majina ni Farida Ali, mimi ni mwanaharakati wa masuala ya elimu na haki za wanawake, natokea Mombasa, Kenya. Uh, kama Kala Moto alivyokuwa anaelezea, rais alisema kuwa hata saini ile mkataba, sisi tunaongozwa uh, na the constitution which is a very important document katika taifa letu, na constitution inasema kwamba uh, for a bill yenye rais atakuwa me refrain from signing ikipita siku ishirini na moja ile bill automatically inakuwa law which will have to go back kwa lile bunge ambapo wabunge tena wanatakiwa kuipigia kura ya yes na no na itapita ipate kuwa sheria. So rais kutangaza vile kwetu sisi hatujatosheka, na ndio maana unaona utofauti kwamba um, maandamano haya na hii movement hii inaongozwa na vijana, na vijana tumeelimika na tumechukua muda wa kupitia ule mswada, ambapo tumepata uelewa zaidi na tunajua ni o gani zitakazojitokeza kutokamana na rais kukataa kusaini ule mkataba. Alafu kitu kingine mm, ni kwamba uh, vijana chachu yetu inazidishwa na mambo ambavyo yanazidi kufanyika nchini Kenya, mambo mengi ambayo hata hayajahailaitiwa katika vyombo vya habari. Ni kwamba sasa hivi kuna abduction ambakuwa ni watu kuchukuliwa na kupotezwa kwa muda na kuna vifo vingi ambavyo vinaendelea. Mambo kama haya ndio yanatutia sisi uchungu zaidi, ya kwamba si finance bill tu peke yake, bali uongozi wetu kama uko na uwezo wa kuweza kutumaliza sisi. Na inasikitisha sana, kama jana tumekuwa na vifo vya watoto wa miaka saba ambao mmoja amepigwa risasi zaidi ya sita mgongoni. Mtoto kama huyu amekosea nini? Ndo hiyo imetuingiza chachu zaidi, ambapo tunaangalia zile loopholes ama matatizo yaliyoko katika uongozi wetu. Imefikia mahali sasa tuko na uchungu, it's not about kuhusu mswada peke yake, lakini it's about kubadilisha system zima ya uongozi, na ndio maana unasikia hata sasa hivi katika mitandao, kilio chetu ni kwamba rais apate kujiuzuli. Uh, Farida, mimi hapa ni mkamiti. Shukran, uh, shukran kwa kujumuika nasi na kutuelezea uh, kile ambacho kimewasukuma mm, kufanya hivyo, lakini tubaki hapo katika hiyo article mm, mia moja kumi na tano ambapo mswada ukirejea bungeni mm, ndani ya siku kumi na tano kama haujapitishwa haujapigiwa kura basi utakuwa mm, umepita otomatiki. Sasa tayari mm, Rais ameshasema kwamba ameukataa mswada huo, siku kumi na tano bado hazijafika mm. Unadhani nyinyi kama vijana wanaharakati mm. wa masuala ya vijana bado mna haki mm. eh, kulingana na katiba ya Kenya kuandamana tena kwa amani, au mkae msubiri na kuona kwamba ni kipi ambacho rais na uongozi wake wanataka kukifanya ili kufikia au kukidhi matakwa ya waandamanaji ambao asilimia kubwa ni vijana? Kusema ukweli, kuna msemo wa Swahili wanasema, ukishaumwa na nyoka, mara ya pili ukiona nyuzi utashtuka, kwa maana utafikiria ni nyoka. Kwanza kusema ule ukweli, tumepoteza imani katika uongozi wetu na viongozi tulionao nchini Kenya akiwa anaongozwa na, na rais wetu uh, William Samoe Ruto. Ni mambo mengi, ni ahadi nyingi ametoa hata wakati ule akipiga kampeni ya kuwa anataka urais, na tukamwamini tukampa kura, lakini yale anayoyafanya sasa hivi ni tofauti na yale yaliyotufanyia kitu cha pili uh, nazidi kukurudisha pale pale ambapo taifa letu la Kenya linaongozwa na katiba. Kwa hiyo hata rais akifanya vile, lazima katiba ifatiliwe, na sasa hivi kama umeona katika taarifa habari, KDF, kitengo kile cha KDF, mm -hmm. kimepewa ruhusa uh, ya uh, kutupatia huduma za usalama, ambayo ni jukumu lilikuwa linafanywa na polisi na kuna procedure za kutoa polisi na kuleta kitengo cha KDF kufanya ile. Na ukiangalia rais wetu mwenyewe hakuwa wamepata hiyo procedure, kwa sababu lazima bunge ikae ndo iamue, kukuwe declared, kitengo hiki ndo tuingie usalama. So ukiangalia experience kama hizo nilivyokutajia inatufanya sisi vijana hatuna uaminifu kwa uongozi wetu ambao ulioko sasa, na kwa imani tuliyo nayo ya constitution yetu ama katiba yetu ambacho ndio kitabu kinachoongoza um, inachoongoza nchi yetu, basi tunaona ni sawa zaidi ikiwa tutarudi pale, na hatuwezi ngoja ikakuwa ni too late. Ambapo rais wetu ametuonyesha anaweza kufanya kitu chochote, kama mwenzangu Kaala Moto alivyoelezea. Siku ya kwanza tuliitwa sisi ni criminals, siku ya pili mambo yamebadilika. Kwa hiyo hatuna imani na ni bora zaidi tufuate kitabu hiki ambacho ni muhimu, ndio maana tunawa hold accountable viongozi wetu. Farida, katika laini ya simu kuna msikilizaji. Ngoja tumruhusu msikilizaji, tusikie naye maoni yako, alafu tutarejea tena kwako, uh, tuzungumzie swala hili la KDF. Karibu msikilizaji katika laini ya simu, utuambie jina lako, unatoka wapi na tunakaribisha mchango wako, ujumuike na wale ambao uh, wapo nasi katika laini ya simu kuzungumzia live talk yetu hii ambayo inaangazia andamano yaliyoanza kwa amani na hatimaye kugeuka kuwa ghasia huko nchini Kenya. Asante sana kwa majina, ni David Olelesere, inatoka Sikawa Asmara katika kaunti ya Narok. Wacha nipongeze hii mambo ambayo imetokea ya maandamano, kwa sababu kwa siku nyingi hawa viongozi hawajali mwananchi kabisa kabisa kabisa, na huwa hawa wananchi ndio wanachagua ili waende wa- wawatetee katika zile viti za mbele, waweze kuletea hawa maendeleo. Na la kushangaza ni kwamba hawa wanapoenda pale, huwa wanageuka, wanajali masilahi yao wenyewe. Na hii bili ambayo Rais alijaribu kuleta na kupitishwa na wabunge mimi nilikuwa nalia kwa muda mrefu nikisema hapa Kenya ni nchi tajiri sana na imebaki e, wachache ndio wanafaidika na utajiri ya nchi hii, kwa sababu ukijaribu kuangalia tuko na mambo ambayo ina, inaitwa ufisadi <clears throat> na hii ufisadi imechangia sana nchi hii ku- ku- ku, ku kulimbikisiwa mwananchi msigo na kufaidisha wachache. Kwa maana ukijaribu kuona, kuna yale mambo inaitwa Anglo Lessing, kuna golden bank, yaani yale, yale mambo ambayo imefanyika. Kwa nini serikali hawafuati wale watu ambao walihusika na hizo vitu warudishe zile mali, na wale ambayo walipora nchi, hizo mali yote irudishwe, hata kama ni kulipa mm -hmm. madeni ya nchi mm -hmm. saa nje mm -hmm. ilipwe hata kama sasa wanafanya ma, wafanyia maendeleo ya nchi, hizo pesa ni mingi hukurudisha kuliko kulimbikisia mwananchi no, tena gharama ya ambayo ina mzidi. Asante sana. Asante sana Ole Reseri, ukiwa upande wa Narok kama sijakosea, nchini Kenya, na tutaangalia hilo ambalo umesema. Kweli mali nyingi zimetoka nje. Lakini Badawi, wewe uko hapa Marekani. Uh, sijui kama pengine umekuwa ukishiriki kwenye maandamano ambayo pia amekuwa ukifanyika upande huu wa Marekani, lakini wewe unafikiria kwamba kuna njia za kisheria kando na maandamano ambazo zinaweza zikatumika kushawishi au kushinikiza kile vijana wanachotaka? Unafikiri kwamba kuna njia mbadala kulingana na wewe? Tuanze kwanza na kusema kwamba maandamano ni njia ya kisheria aa. Tujue kwamba maandamano ni njia ya kisheria sasa tatizo kuwa ni kwamba watu ambao tunakumbana au tunapambana nao ni watu ambao kwamba wamekithiri katika kutokufuata sheria, hawapendi kufuata sheria katika mambo mengi sana ambao kwamba wanafanya, wamepoteza makesi nyingi mahakamani. Aa, na ni watu ambao kwamba wao wanaangalia maslahi yao bila ya kujali maslahi ya wananchi, hata kama itakuwa ni kukanusha au kukiuka sheria. So njia ya maandamano ni njia mojawapo ambayo kwamba inakubalika kisheria na kikatiba. Sasa kama huku uh, sehemu za Washington DC, nilikuwa miongoni mwa kundi la watu ambao tulipanga maandamano pale katika ubalozi wa Kenya. Uh, tunapanga kurudi pale Jumapili iliyopita, tunapanga kurudi Jumapili uh, ijayo, Jumapili kesho kutwa, alafu pia tunapanga kwenda katika mjengo wa IMF kwa sababu unajua sera uh, nyingi ambazo zinatoka kule IMF ndizo ambazo kwamba uh, tunalimbikiziwa na alafu viongozi wetu, kwa sababu kuna kuna kuna bakshishi ambao wanakula pale wanapopata mikopo kutoka IMF. Uh, inabidi wafuate sera za IMF ambayo kwamba inarudi kukandamiza wananchi nyumbani. Kwa hiyo maandamano itaendelea hadi wakati ambapo itafika na tukaona kwamba uh, mstakabali umekubalika na sheria inafuatwa. Maandamano ilianza ku, uh, ku, kuikataa mswada wa fedha, lakini sasa ime, ma, ma, ma, maandamano yamegeuka sasa na imefika kwamba ni watu kwamba hawana imani na rais tena na ndo unasikia watu wakisema Ruto must go, Ruto must go. Ni kwa sababu hawana imani naye. Huyu ni mtu ambaye kwamba amekuwa akihadaa watu kutoka kabla ya awe rais, alipokuwa anafanya kampeni, alipokuwa makamu au labda naibu wa rais kama tunavyomwita Kenya. Alipoingia urais, alitoa ahadi baada ya ahadi, na akawadanganya watu, akawahadaa watu, na alafu tusisahau kwamba akawaita waandamanaji mahaini na tunajua hati yao haini ni nini? mm -hmm. Ni kifo. Kwa hivyo hiyo hapo tayari yeye mwenyewe na ilikuwa ni siku ya Jumaa, ilikuwa ni Jumanne alipotoa hotuba yake ya kwanza. uh -huh. Kwa hivyo ni ni bora tuwe macho na yeye, kwa sababu tujue kwamba kuna mambo mengi ambayo watu wanafanya. Watu bado wanakamatwa ovyo ovyo, hawajulikani uh, kule wameshikwa, na sasa ndo tunataka kuangalia kujua mambo itakavyokwenda. Asanti, asanti sana, endelee ni kubaki kwenye laini ya simu. Na kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tunapokaribia kumaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk. Karibu sana, sema jina na sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Mimi naitwa Lapa Nikikete, natoka sehemu za Bungoma, Kenya. Mimi natoa mchango yangu ya kwamba rais mwenyewe amekuwa mtu wa uongo zaidi, kwa sababu wakati alianja kampeni yake alisema tunaanjia hapa chini kwa hawa vijana wapotapota, tumalize tumalize wa mama. Sasa wakati ameingia katika uongozi, sisi hatuoni hata pesa kwa shule, pesa ya shule imekuwa ngumu, pesa ya, ya, hata ya biashara imekuwa ngumu vitu kupanda tu, hakuna kitu chochote tangu aanje miaka mbili hii ambao mwananchi unaweza kujivunia. Kama ulikuwa na shilingi yako ishirini imepaa kitano. Sasa tunaenda wapi? Ndio vijana hawa ambao walituambia sisi wazee tuwasaidie kupitiza Mheshimiwa Ruto ndio wamerudi kumpika vita, kwa sababu ya utanganyivu ambao lugha yake ya anatumia tu ni utanganyivu, tena kitu shita ambao tuko nayo iu vizati meingilia kaunti sote wa, watangazaji. Ukiona gavana akichaguliwa katika kaunti, atataka aandike watu wa chama zake, wachomba wake aandike, mwingine anaandika pipi, aandike mtoto aandike, aandike na, na, na uko yake watu wengine wataenda wapi? Vijana wacha waandamane, turudishe hii Kenya, maana Kibaki alituachia. Asante sana uhuru ni abatali Asante sana Laban. Asanti sana Laban, naona kwamba, asanti sana Laban naona kutoka Bungoma, naona muda wa uh, sehemu ya kwanza ya Live Talk unayoyoma na tutakuwa na muda tena wa nusu saa kuendelea, kuanzia sasa, kuzungumza zaidi kwa kina tukiwa na wageni wetu pamoja na wasikilizaji kuhusu hali halisi ilivyo nchini Kenya. Je, ni vema kuendelea na maandamano? Kuna njia mbadala, uh, nini kuendelea mbele na mambo kama hayo yote, ili tukaangalia kwa kina, na ni vema kwa sababu tuna wageni mkamiti ambao wenyewe ni vijana na wanazungumza yaliyo moyoni kulingana na hali halisi. Kwa hivyo wale wanatueleza mm -hmm. na watatetea hatua yao na pia kutueleza mambo ya yalivyo kutoka uh, kupitia live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, na msikilizaji, kumbuka pia tuna maoni yako ambayo umetuandikia kwenye mtandao wetu wa Facebook tutakusomea uh, dakika chache zijazo katika sehemu ya pili ya live talk. Kwa sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk ambayo ilikuwa inasikika kote kwa njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com. Tukutane tena sehemu ya pili katika njia ya mtandao pekee. Naitwa mk kamiti Kibayasi imeshirikiana na Harrison Kamao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya live Talk leo tukizungumzia kuhusu maandamano kwa ujumla ya ambayo yamekuwa yakiendelea na kushuhudiwa nchini Kenya, ambapo tuna wageni wetu. Tuna Ali Badawi ambaye ni kijana na mwanaharakati wa maswala ya vijana kutoka hapa Marekani, Kala Moto pia mwanaharakati wa maswala ya vijana akiwa Mombasa, Kenya, Farida Ali vilevile vile akiwa nchini Kenya, kijana na, wageni, na wasikilizaji wetu ambao pia wameendelea kushiriki. Jina langu Harrison Kamau tunaye mkabiti kibayasi hapa ndani ya studio. Mara moja, Farida naanza na wewe. Je, unapotazama shinikizo la vijana na wanavyoshinikiza kupitia maandamano ne, swali ambalo linaibuka ni je, vijana hawa wana uwezo wa kuendelea na shinikizo lao kwa siku nyingi bila labda kufifia au labda kushawishika kisiasa kuachana na harakati hizo? Naam, hilo ni swali nitajizungumzia. Kwanza mimi kwa imani niliyonayo ndani yangu mimi kama kijana na nguvu tuliyonayo, na tumeonyesha ulimwengu mzima kwa maandamano haya ambayo tumeweza kujitokeza bila kiongozi yoyote na bila kufadhiliwa na mtu yoyote uwezekano wa sisi kuendelea sote pamoja upo na ndio uliotushikisha pamoja mpaka sasa hivi. Lakini changamoto inatokea pale ambapo tunaona kuna vijana wengine wanatumika walioko kando kuja kuleta vurugu. Nakumbuka Kala Kahala Moto alivyokuwa anazungumza uh, mara ya kwanza alielezea jinsi gani katika maandamano yanayoendelea sasa hivi kuna sehemu ambazo kumekuwa na uibaji wa vitu, kumekuwa na vitu ambavyo vimeharibiwa na kuchomwa, ambapo kwa hiyo ni picha wanasiasa wetu wanatafuta guni wanawalipa wakuja waharibu maandamano yetu, tupate kuonekana kwamba sisi ndiyo ambao tunaleta tuna uharibifu wa mali hapo, ndo picha yetu itakapoharibika. Lakini katika umoja wetu kwa kwenda mbele, mimi naona kuwa hasira yetu na uchungu wetu uh, kwa serikali hii ndo imetuweka mahali pamoja, kufikia mahali ambapo tunaandamana hivi na tunaweka mikakati zaidi ya jinsi gani tutaweza kubadilisha uongozi wetu. Mimi nina imani kuwa inawezekana kushikana sisi kwetu pamoja mpaka mwisho. Na jambo zuri ni kwamba sisi sote ni, ni watu werevu sana, kwa sababu pale mtu anapobadilika kuna uwezo wa sisi ku identify na mapema. Mfano mzuri ninaweza kutolea ni pale tunapokuwa na mazungumzo yetu katika mtandao wa Twitter ambao unajulikana kama X. Sasa hivi tunafanyaga spaces hapa ambapo tunazungumza space, sisi wenyewe kwa wenyewe tu. Imagine tuna monitor, kila mtu unajua kabisa huyu msimamo wake ni huyu na huyu aonekani akiwa na msimamo ulio sawa, na tunaweza ku hold each other accountable na kuambiana ukweli bila kufichana. Kwa hiyo mimi niko na imani kwa hili, kwa muda mrefu, na imani kwamba hili litadumu kwa muda mrefu na litaleta mabadiliko makubwa Kenya, na itakuwa mfano wa kuigwa katika mataifa ya Afrika ambapo yamesaidia kuleta mabadiliko kala moto niji kwako. Kwa hiyo maandamano haya ambayo yalichochewa na huu mswada uliojumuisha yeah. ushuru usiopendwa na umma kwenye maswala ya bidhaa kama mkate na mafuta, hicho kilikuwa ni kianzio tu, lakini nyinyi vijana wa Kenya wenyewe mlikuwa mna jambo lenu ambalo mmeona kulifikisha. Huu ndio ulikuwa wakati sahihi kwa kufanya hivyo, kuandamana na kueleza kile ambacho mnataka kueleza, lakini kupitia mswada huu nadhani nadhani uh, ni sahihi kusema hivyo, ila pia naweza kusema labda, sio moja kwa moja hivyo, kwa sababu mm -hmm. uh, tu tuamini kwamba hakuna, kwamba hakuna muda vijana walikaa wakapanga, hakuna muda vijana walikaa katika upamoja wakayazungumza zaidi. Walikuwa kila kijana kokote kule anapokaa anapoishi ndani ya Kenya ama nje ya mipaka ya Kenya, bora ni Kenya na ni mkereketo wa nchi hii, wamekuwa tu wakirusha maoni, wa, maoni yao kwenye mtandao wa X kama alivyosema dadangu. Uh, wamekuwa kila mmoja anatoa rai zake anatoa hoja zake anatoa uchungu wake. So nadhani mkusanyiko wa uchungu na hoja nyingi mitandaoni ikiwemo Twitter, Facebook, Instagram, TikTok ndo zilipelekea kwa watu kuanza kuandamana. Wala sidhani uh, uh, um, um, um, um, yet to be corrected, lakini wala sidhani kama kuna mtu alitoka kusema vijana wenzangu tuandamani, la hasha. Ila uh, hizo hashtag za, za Occupy Parliament nini watu walizipata tu mitandaoni, labda mtu anaweza sema aliziona kwa mtu fulani ama aliziona kwa mtu fulani ama aliziona kwa, kwa mwanaharakati fulani lakini watu walibeba hili kama ni jambo lao pia jambo la kila mtu. Ndio maana sasa uh, kama unavyosema, kwamba uh, kama kuna rules zingine za, za kufata ambao ni mambo, sidhani kama tupo tupo kwenye uh, tupo kwenye hali halisi ya jambo hilo, kwa sababu tunakaa na nani tunaekaa naye yule ambaye alituletea aliweka ali, ali, ali, chakula kwenye sahani alafu, baadaye akamwaga maji ya mikono kwenye chakula kile, so moja kwa moja vijana watakuwa waoga sana kuamini ama kwa, kukuwa na tumaini tena kwamba hoja hizo zitakazotengezwa na yeye hazitakuwa salama. Mm -hmm. Hmm. Hapo hapo kwanza nikuulize, uh, kala moto, unadhani kwa nini kwamba mnasema kwa sasa hivi amna imani na Rais William Ruto, uh, amna imani ya kusema mkae naye na kuweza kumweleza jambo lenu na kulitatua? Bado ni rais wa Kenya, bado ana ana mamlaka, bado ana jukumu la kuwasikiliza nyinyi vijana, ambao baadhi yenu mlipiga kura ya kumweka madarakani katika uh, muhula huu wa kwanza ambao ndio kwanza unaendelea kusonga mbele. Uzuri uzuri uzuri ni kwamba uh, rai yangu sio sheria wala rai yangu haibebi rai ya vijana wote kama nilivyosema. Hakuna kijana ama hakuna leader katika haya mambo kumaanisha, uh, narudi tena kidogo nikukumbushe jambo. Wakati wa maandamano yaliyofanywa na Raila kipindi cha nyuma, the opposition party, ilikuwa ni rahisi, ilikuwa ni it's so easy for kwa mtu kumwita uh, Raila Uh, ili mradi wakae wa negotiate waje kwenye agreement fulani ili mradi nchi itulie. Sasa, sasa, sasa hivi lida unaita nani? Na watu wengi waliwahi kusema haya kwamba yatakuja tokea na itafika time kutakuwa na watu wanafanya jambo pasi na kuwa na mtu mmoja ambaye mnaweza mcount au mnaweza mshika accountable. Ya pili tunge negotiate naye hatukatai, watu wanaweza negotiate, not live along Kalamoto, live along hasfa, dadangu huyo, ama yoyote yule, mtu yoyote anaweza negotiate na raisi, si lazima mi ni husiki ama nani, kwa sababu sio jambo langu, ni jambo la kila mtu. Kitu ni kwamba uh, wanaongea nini? Uh, ninia atasah watu, uh, watu watu, sasa hivi hawa watu wote ambao wanaitwa waandamanaji walianza kuitwa vijana wa, wa kwenda andamana, uh, kwenye maandamano wakiwa na masimu yao wakienda KFC wakiwa ni talkers. kea the Gen Zs wakaonekana ni watoto wetu, wanafanya jambo zuri, wakatokea kuitwa criminals, kitu ambacho kilipelekea wazazi wengi kuingia hofu na kauli hiyo ya rais, mpaka ikatokea mm -hmm. the massacre ya uh, pali kama Gidhurai 45 watu almost 200 and waliuliwa na watu karibia kumi na mbili, nao wametekwa, wajulikani wapo wapi na wakitokea a uh, uraiani ama wakiwa huru, hali yao haikae, hali ya ya kauli zao hazikae kauli za mwanzo kabla hajatekwa lakini so, watu wenyewe wana hofu kala moto. Na, naomba unisikize kwanza uh -huh, naomba unisikize kwanza hapo Nakoski. So kitu ni kwamba watu wako ready to talk, wako ready to uh, sit down but then uh, are they ready, au wabunge are they ready, are uh, the president is he ready? So the point is ni ni ni masuala ya ku, nadhani hapo ndo kuna matatizo yanapokujia. Tumefika pahali ni kama watu hawajui wanaenda wapi ama wanarudi wapi, not not for for us the youth, not for the president mwenyewe, not for the wabunge, kwa sababu wabunge walosema yes, pia ni kama hata wakirudi huko kwao hawapo salama, kwa sababu nadhani watu wana hasira zao huko vijijini ama huko uh, kwenye mikoa yao. Unaona, so mi nadhani kitu ambacho mimi naweza kukiona kwa haraka haraka na upeo wangu mchache tu wa kuelewa haya jambo ni kwanza, tuanze kuleta amani kwa nchi, tuache the killings, the brutal, the police brutality. Tu, uh, uh, tu, tuamini kwamba shinikizo la amani lipo kwanza, alafu sasa ije Uh, apologies na uh, compensations kwa watu waliofariki, walouliwa katika harakati hizi. Cause mimi nikisema saa hii naongea hoja yangu ama niseme jambo fulani, mimi labda naweza kuwa sina uchungu sana kama yule ambaye mwanaye ameuliwa, labda yule pia ni kijana ana hoja yake. Unaona, mm -hmm. So nadhani ni hoja za kila mtu na tuanze kuweka amani, tuimbe wimbo wa taifa, tuelewe kwanza stanza by stanza hapo hapo, ndo tutapata majibu haya yote. <coughs> Lakini uh, ya mwisho ni kwamba siku kumi na nne hizi na ishirini na moja kwanza wa reject hiyo bill kwanza, yani imeregeshwa bungeni, hatukatai, lakini tuna vijana hawa wanaelewa kila kitu. They are so informed, uko intelligence, wana IQ ya kushinda generation zozote zimewahi kutokea dunia hii, so, waanze kwanza kutoa huu mswada kwanza, alafu wakishatoa huu mswada watarudi kwa drafting. So warudi kwa drafting ndo waanze kuita vijana maybe <laughs> draft nini. Pia imesikia vijana wamekasirika, mpaka wanataka uongozi mzima utoke. Sasa hapo ndo sijui tunaelekea wapi actually, kama kijana mimi, cause okay. mimi nimefika pahali, nabidi kedua na maombi mbele kwanza, kwa waliopotea Alafu tuendelee na nchi, endelea kuomba dua ili nchi endelee kuwa na amani. Uh, kala moto uh, tuzungumzie hapa, unaposema kwamba hakuna uh, uh, kinachoendelea uh, kupitia video na hotuba ya mm. ya Rais baada ya kukataa mswada huu, na siku iliyofuata uh, msaidizi wake Gachagua alizungumza na aka kwa kulingana na maelezo aliyozungumza, alitoa pole kwa wale waliofiwa na akaomba kwamba amani iendelee kuwepo na akasihi kwamba uh, kuna utaratibu utawekwa wa kuita, kuzungumza na vijana na kuangalia, sio kijana yeyote tu wakumwita, lakini utaratibu utafanyika ili vijana na wenyewe wahusishwe katika hiyo kamati ya kuzungumza na kuangalia kipi kilienda si sahihi, kipi kimeenda sahihi, na kwa nini hivi vimefikia mpaka hapa tulipofika. Hapa mnadhani nyinyi, kama vijana wana harakati, na nyinyi wenyewe mnaeleza kabisa ni wasomi, mnaifahamu katiba ya Kenya vizuri, mmekuwa nayo kwa nini msikae mkasubiri mkaona ni kipi kitakachofuatia ndani ya siku hizi 14 mpaka 21, badala ya kuendelea bado kuingia mtaani, bado kuandamana huku nyinyi wenyewe vijana mkijua kabisa baadhi yenu hawana nia ya kuandamana kwa kwa amani. Ni watu ambao wanatumiwa na watu ili kuweza kuwaharibu au kuwaharibia nyinyi vijana ambao mnataka maandamano ya amani na kusikika sauti zenu na hoja zenu. Narudi tena kwa kauli yangu niliyoisema kwamba uh, naweza kusema uh, naweza sema jambo, lakini jambo langu sio sheria wala jambo langu halimwakilishi kijana yote. Mi ni kijana wa Mombasa kwa mfano Mombasa tulifanya maandamano yaliokuwa na amani sana, yaliokuwa peaceful kabisa, hakukuwa na vurugu mechi yoyote. So na vipi vipi kuhusu yule kijana wa, wa Githurai, anaweza kubeba hoja zangu mimi? La hasha, labda na uchungu wake zaidi ya mimi ambaye nilikuwa na amani katika aje ma, ma, ma, ma, ma, maandamano yangu, wao waliovamiwa majumbani, ama labda wale Wakisumu ama labda wale Warongai wameuliwa jana, sijui so nadhani vijana wote wana level of anger, wana level ya ufikiriaji uh, wao inapokuja kwa uchungu wanaopitia. Kwa, ya kwanza, ya pili, pia hatukatai kukaa kunegotiate kwa sababu yote yatafanyika lakini that way, that, that is the last uh, thing tunafaa tufanye. Tunafaa tukae okay, tumesikizwa, mna hoja gani? Najua itakuja na, na mimi mwenyewe naisubiri kwa hamu na gamu, kwa sababu hayo ndo mapinduzi uh, ya mabadiliko ya uchumi tunawataka yaweko na pia tutashukuru sana yakibadilika na kuwa kwenye mfumo mzuri, ila sasa, uh, kitu kinachokakanisha kinacho, kinacho, hapa ni kwamba um, haya yote yanatokea ameongea raisi, kusema jeshi alita lita lilikuwa linashika doria uh, lakini imetokea mpaka wao wenyewe sasa, uh, rais na deputy ni kama stori zao zinakuwa zinatofautiana. Watu ambao wanaelewa na wamesoma zaidi wanalijua wanachomaanisha deputy. Anasema kwamba ana point fingers kwa taji uh, uh, uh, uh, mwenye usalama wa ndani kabisa. Unajua uh, kina Nurha, Nurjin Haj unaona, anasema yeye amemwadvise vibaya rais Unaona, wakati unajua kwamba rais ndo nyumba yake na hawa wote ni vijana wake, so anaadvaisiwa vipi vibaya? Haya, turudi tena katika kauli ya ya ya twaje, ya deputy kusema kwamba, um, twaje kurudi kusema kwamba anafaa resign yule na yule naye pia anasema huyu ndo nafali zaini. No. minister minister wa usalama mm -hmm. aliosaina jeshi mm -hmm. na wabunge waliokubali jeshi litumike wakati huu. Kuna mahakama no. ambayo imeshtaki hivo, na imetokea mahakama leo, sijui pia inasema kwamba jeshi li, liwe kwenye doria, so hatuelewi uh, maana no. mimi kuna mfumo nilisema kwamba game bado ni changa, chenga ni nyingi sasa kuna swali ambalo nitawauliza wote, lakini kwanza, kuna taarifa iliyotolewa leo, kuna barua iliyosemekana ni barua tu, ambayo ni wazi imetumiwa rais, vijana wakisema kwamba sisi ni vijana ambao hatuna uh, ongozi ni sisi wenyewe kwa wenyewe na tuko katika tabaka zote kote nchini. Sasa basi, vijana wametoa baadhi ya mapendekezo, na baadhi ya mapendekezo wanasema ni kuhakikishiwa haki ya maandamano yenye amani, wakisema pia Uh, tume ya uchaguzi ibuniwe mara moja nchini Kenya, huku pia wakisema usajili wa wapiga wa, wa, wa, wa kura uendelee mara moja na usio ukisimama, kwa mujibu wa katiba unatakiwa kuwa ni kitu kinachoendelea kila siku. Vilevile kwenye mapendekezo zaidi ni kuhusu haki ya kuwaondoa wabunge uh, kwa njia, kwa njia ya kusema kwamba hawana imani nao. Sasa nauliza hivi, nitaanza nawe Ali Badawi wabunge wengi waliopiga waliopigia mswada huu uh, wakasema kwamba upite ama waliouidhinisha sasa hivi hawana uwezo hata wa kwenda kwenye uh, maeneo yao uwakilishi bungeni. Je, unafikiri kwamba vijana kulingana na ambavyo wanapanga, wana uwezo huo wa kuwaita wabunge na kusema kwamba hawana imani nao? Na je mikakati yes, hiyo wataifanyaje? Asante sana Harison, um... Unajua, katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi iliwapa wananchi uwezo ya kumwondoa mbunge mamlakani, madarakani ikiwa ameshindwa na kazi, na muda ambao tunaweza kuondoa ni kufikia miaka miwili baada ya kupigiwa kura. Kwa hivyo tukifika mwezi wa Septemba, tutakuwa tayari kuwaondoa wabunge ambao kwamba hawajatimiza uh, wajibu wao. Sasa sheria hii uh, bunge ilifanya ujanja wa kujaribu kujikinga wao wenyewe katika kuondolewa, lakini mahakama ishapitisha kwamba mbunge uh, anaweza kuondolewa. Tatizo tulionayo ni kwamba tume uchaguzi haipo, haina makamishna. Kwa hivyo tukiwa tuna makamishna, hatuwezi kufanya uchaguzi. Kwa hiyo kuna mambo bado ambayo lazima ishughulikiwe, uh, ikiwapo, mojawapo ni kuwaweka pale makamishna ili tuweze kuwaondoa wabunge. Kuna eneo bunge Kenya ambao amba kwamba mbunge alifariki katika sehemu za na, na, na, naona kama wameenda kuwa bila mbunge zaidi ya mwaka mzima. Kwa hivyo hii ni tatizo kubwa ambalo lipo, lakini ndo mojawapo ya mambo ambayo kwamba tunapasa kushughulikia, kwa sababu hapa tatizo kubwa ni, uh, ni kujaribu, ni hawa viongozi kawaida yao wanajaribu kuwatenganisha vijana, waseme oh, tafuteni viongozi kati yenyu, tuwalete pale state house pale katika Ikulu, tuzungumze na wao. Na hiyo ndio jambo ambayo kwamba vijana tumekataa. Tumesema kwamba kuna orodha ya mambo ambayo kwamba tunataka yatimizwe, na watu warudi makazini wafanye kazi, tumalize ufisadi, tumalize uwizi na ubepari ambao kwamba unazidi kumkandamiza uh, mwananchi. Kwa hiyo uh, kufikia sasa maandamano um, bado yanaendelea na atazidi kuendelea mpaka pale ambapo mstakabali utakapofika na tutaona kwamba watu wanafanya kazi zao. Tukiweza kuondoa wabunge, hata wawe wachache, wawili watatu, wanne, pale ndipo wabunge watakapojua nguvu ziko wapi. Nguvu haziko na rais, ziko na wananchi, kwa sababu wengi kisirisiri, wengine wao tunawajua, wanasema wao, tulipiga kwa sababu ni kama tulishinikizwa na rais kupigia kura japo, uh, alikuwa anajua kwamba watu wao hawataki waipigie kura hii huu mswada wa finance bill kuuidhinisha ku. Sasa ndo tumefika wakati ambapo ni lazima tuwajulishe kwamba nguvu ipo na wananchi na wala haipo na rais. Naam, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Hebu karibu nasema jina lako na, na pia utoe hoja yako. Kwa majina naitwa Yuji Ndombi, kutoka magharibi mwa Kenya, specifically Kakamega. Mchango wangu ni huu, vijana kuandamana, wanaandamana lakini, sasa unajua the moment wanaandamana, na wale mapolisi wakiwapata, wanataka tu kuwatanisha na wapolisi wanawachokoza. so, unaona, like vijana wanaona, lakini ni hasira. Halafu wabunge wetu wakienda huko, wanasikiliza mambo ya huko, wasikilizi hii mambo, watu wa ground wanasema nini. so hadi mimi huku eneo langu azimu wanamtafuta sana kwa sababu hakuna venye anaweza sema nilipewa milioni mia sita ama barabara, ndo kwa maana nilipiga. Yes, huyu ni msikilizaji aliyeko upande wa magharibi mwa Kenya na anasema kwamba mbunge wao hata akanyagi uh, kwenye eneo lake la ubunge. Uh, Farida, kuna mengi ambayo tangu tuanze nimesikia ni malalamishi kwamba hili haliendi vizuri na lile haliendi vizuri, ukitofautiana na mambo kidogo, je, hata kama labda japo machache, ni yapi mazuri unaweza kusema yamefanyika? Kwa sababu nilipomwona Rais akitoa hotuba yake baada ya kasia uh, wakati aliposema sasa ni wakati wa kuketi na kuzungumza, kuna baadhi ya mambo aliyohesabu na kusema kwamba amelainisha. Kwa mfano, alisema kwamba bei ya bidhaa imerudi chini, nasema kama alivyosema kwenye taarifa yake, na akasema pia amelainisha uh, na kupunguza uh, mzigo wa ulipaji wa mikopo ya kigeni wewe unaweza ukasema ni mambo yapi hivi ukasema mazuri labda ambao wewe umeyaona kulingana na hotuba ile ya rais uh, kusema ule ukweli, na ningependa kusema katika chombo hichi, rais wetu ni mwongo katika hiyo spichi yake ya kwanza. Naweza sema ile hali aliyojitokeza pale, yule ndio the real rais wa Kenya. Ile hasira aliyokuwa nayo na majina aliyotuita, yule ndiye rais wa Kenya, na ukiangalia speech ya pili ambapo umepata kukot ile speech haikuwa imekuwa kwa targeted kwetu. Ile speech ilikuwa na audiensi yake ambayo ni mataifa ya kinje uh, pamoja na ma mashirika kama IMF. Ndio maana akatone down na akaanza kuongea mambo kama hayo, na ningependa kidogo ni kurekebishe. Umesema kuwa aliongea akisema kuwa amefanya, most of the time alikuwa anasema we are planning to deliver, we will deliver Alikuwa anazungumzia hichi kitengo cha finance bill, akisema kuwa tutafanya tutafanya, na yale aliyofanya zaidi ni kuwa alidanganya wakulima wetu na kuwapatia mbolea ambayo ni fake. Mimi, kusema ule ukweli, sina imani katika huu uongozi, na hakuna kitu ambacho ninaweza jisifu na kusema uongozi huu umefanya. Kufikia sasa mwaka wa kwanza alifanya makosa kama haya haya tangu uh, mheshimiwa Ruto aingie katika kiti cha urais. Kusema ukweli, maisha yamekuwa magumu. Mimi nazungumza kama mwanafunzi, na ni kuonyesha ada yangu kuanzia wakati ule na mpaka sasa hivi ilivyopanda, siwezi sema yes, yes, yes, yes, yes, yes, kama kuna utofauti na mara ya kwanza. Binadamu tulisema kuwa, kuwa. Pengine ndo mara yake ya kwanza kuwa kiongozi, kuwa rais, na anajaribu kurekebisha yale mambo mara ya pili. Sahii pia tutasema kweli, tukupatie muda urekebishe. Kitu kingine nataka kukizungumzia ni kuwa kama alivyosema kuwa ametusaidia kulipa madeni. Mojawapo ya agizo ambalo tumelitoa sisi kama vijana jenzini kwamba tukapate kupata audit report ya financial status ya taifa letu, ambapo kufikia sasa hiyo audit haijatolewa, na ni kunyosiana vidole vya lawama kutoka kwa department moja mpaka department nyingine kusema ule ukweli na uhaki, ukweli tu usemwe, maisha Kenya ni magumu, na kama wewe mwenyewe hauna ajira zaidi ya moja ama mbili, na wale wote walioajiriwa, lazima ukuwa umeajiriwa na ukuwe na biashara nyingine, kwa sababu unatozwa unapofanya kazi, unatozwa unapopokea mshahara, unatozwa unaponunua bidhaa. Yani maisha yameenda kukuwa magumu sana nchini Kenya, na siwezi kusema kama kuna afueni yoyote na pengine nikitoka katika hilo swali umeniuliza, ningependa kurudia swali lingine ambalo umemuuliza mwenzangu. hii very... ilikuwa ni mpango wa, wa rais wetu kutu- kutudhalilisha na kuweza kutuumiza sisi wananchi, kwa sababu alianza kuplan kuondoa kitengo cha IBC kukosa makamishna na ukiangalia in the recent na unaomba umfanye u... uh, research yenu nimeangalia kuwa utoaji wa vitambulisho nchini Kenya ulikuwa na shida, na siku zote utoaji umekuwa na shida pale ambapo tunaambua printa iko na shida. Saa hii hatujapewa sababu yoyote. Vijana wote ambao walioapply waliofikisha miaka kumi na nane na kuapply vitambulisho kwa siku zaidi hivi karibuni, vitambulisho vyao sasa havijatoka. Na kusema ukweli, vitambulisho vyao vingekuwa vimetoka na tume ya IEBC ingekuwa inafanya, hawa watu wote wangekuwa wamejiandikisha kama wapiga kura, na tungeweza kupractice right yetu ya article 104, ambayo inasema right of Recall, tuweze kuwatoa wale wabunge ambao hatuna imani nao. So ukiangalia haya mambo yote, taifa letu ama kiongozi wetu alikuwa amejipanga akijua kabisa ameweza kutisimilia na hakuna jinsi ambavyo tunaweza kujitoa, na ndio maana tumesema njia zote tumezifata. Hawa wabunge kabla waende bungeni kupiga kura, wengine tuliwatafuta kwa namba za simu na kujaribu kuwaeleza, nenda uka vote, no, nenda uka vote, no. Lakini wote walikuwa wameshashawishiwa wakulipwa, walilipwa. Wale ambao wako na kesi kubwa kubwa nchini Kenya waliweza kutumika na rais wetu na kuwekwa kwenye kona ambapo waweze mm -hmm. kufaidika hao wenyewe na kutoa, yep, kesi zao wakapata kuingiliana na kuvoti yes, kuumiza mwananchi. So sina imani na uongozi, sina imani na yale yote yaliyofanyika na sidhani kama kuna manufaa yoyote. Vijana wenzangu watachangia katika upande huo. Naam kala moto. Wakati tunazungumza, dada yetu amezungumza kuhusu kizazi cha Gen Z Uh, huoni kama wakati inaposemekana kwamba Gen Z wanaongoza migomo, hilo linaweza likatumika au ikasemekana kwamba labda ni kikundi kimoja tu cha jamii ambacho kinalalamika, na ikasemekana labda wengine hawana malalamishi, ni Gen Z peke yao wenye malalamishi. Najua kama nafahamu, labda ni watu wengi ambao hawatajwi kutajwa kwa kizazi cha Gen Z. Kwako unaona kama ni faida ama labda pengine kitatenga, uh, vijana hao wakisemekana wao peke yao ndio wanakaidi hilo wa Le, le, let me be honest. Unajua hmm. Mi hata si Gen Z mi ni millennium. Nikisema millennium namaanisha watu ambao wapo katikati ya uh, themanini mm -hmm. na moja mpaka tisaini na nane, au ni millennium so mi nipo katika urongo wa millennium mm -hmm. Millennium. Sasa Gen Z ni kuanzia 1998 kwenda 2012, unaona mm -hmm. watu ambao wana miaka ishirini na nne mpaka ishirini na sita ishirini na saba lakini sasa, Um, wajua hii kitu hii kitu ilipoanza watu waliona kana ni utani, like watu waliona ni utani. Gen Z ni watu wengi ambao ndo wanashindaga kwenye mitandao, au ndo walianza hizo milenia na jenzia wajaachana mbali, wao wakaunga pia back and forth, back and forth, kwa sababu pia ndo, ndo, ndo, ndo marika zetu pia, unaona sasa. Haiwezi kuwa ikarushiwa ika, ika, ika, ika lawama kizazi kimoja na kizazi hichi ambacho tunakisema ndo Gen Z ama ndo Millennium, ni kizazi ambao ndio vijana wachapa kazi kwa sahihi, wengi wamemaliza university, wengi waku, wano, wamemaliza high schools ingine ambayo the, the feeding program skuli zinawaathiri, wengi ni hao ambao wana, wanawake wa sasa hivi ambao mambo na maswala ya pads, um, maswala ya bodaboda hizi, yani wameanza ma, maisha yani wameanza kama ndo ana mtoto mmoja ama ndo ameoa jana ama ndo za kua kwenye marriage, vitu kama hivyo so wao ndo wanapitia changamoto kubwa, ila pia haimaanishi mababa um, zao wapitii. Kwa mfano kwenye rein ya Jomo Kenyatta, watu walikuwa walikuwa kwenye era ya kwamba tumetoka kwenye ukoloni so watu walikuwa na uoga sana kwa masuala ya vita, unaona tunalijua historia ya Kenya ikaja kwenye uh, uh, reji ya Moi ambao ni wakati wa Nyayo, watu waliingia hofu sana kwa sababu ya ubepari uliotumika wakati, uh, uh, wakati huo. Unaona, wakati wa Mwaikibaki kidogo mambo yakawa yakomurwa kidogo mambo mm-hmm. Na elimu nini vitu kama hivyo no. So mababa zetu sisi ambao walikuwa uh, uh, wali wali wakati wa Moi walikuwa walikuwa waoga, sisi tulipoingilia wakati wa Mwaikibaki na Mauhuru tukawa tuko relaxed sasa kilichotokea ni jenzi ni kwamba waliona mifumo yote hii, awamu ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya nne ilivyokuwa. Sasa wao kuwauzia uoga ni ngumu wao kuwauzia uh, kuwauzia uongo ni ngumu kwa sababu kila kitu kiko mitandaoni sasa hivi. I'm so proud kwamba wadogo zangu wanajua sheria na wanajua katiba kuanzia kipengele cha kwanza hadi cha mwisho. So, nadhani kwamba sio mm, kwamba wanashtukia wao, no, wao ndo wanaamsha vizazi vingi. Asante sana na moto. Vizazi vijue shida yeah. Naona muda nao kabisa ni kama umekatika na sioni kama labda Ali baadaye useme jambo lako la mwisho kwa chini ya dakika moja tu sekunde thelathini, alafu tufunge live talk, kwa sababu naona muda umekimbia kweli. Okay, asante sana Hari. Um, la mwisho ni kwamba uh, ni muhimu watu wajue uh, umuhimu wa umoja, na umoja wetu ndio nguvu, kutoka kaunti tofauti zote Kenya arobaini na saba na wakenya ambapo tulio ughaibuni marekani Uh, Uingereza na sehemu nyingine yote, tukaa tukijua hii ni funzo muhimu sana, watu wajue kwamba tukiwa Namu, tukiwa tumeungana kwa pamoja, maslahi yetu itaangaliwa vizuri, kwa sababu unaona wabunge wote wameingiwa tumbo joto, wameingiza baridi, wameingiwa na uoga, kwa sababu wameona kwamba watu wamejitambua na wamejijua, na sifa ziende kwa hawa vijana wa Gen Z, kwa sababu wao ndio walijitokeza na wakakataa kuhadaiwa, kudanganywa na na kuuziwa uoga kama vile Kala Moto hapo awali waliposema. Asante sana kwa fursa hii, na tuzidi kufanya kazi kwa pamoja. Asante sana wenzetu, wageni Ali Badawi, Kala Moto, Farida Ali na wasikilizaji wetu walioweza kushiriki kutoka hapa Washington DC. Basi kwangu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi akiwa Abdishakul Abud, naye produsa yetu Aida Isa, jina langu Harizon Kamau na nimekuwa naye Mkamiti Kibayasi, popote mlipo, nikiwatakia wakati mwema